આ રીતે તમારા ઘરમાં પણ જન્મી શકે છે જુડવા બાળકો, જાણો કેવી રીતે વધારી શકાય છે, ફર્ટિલિટી…

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેમા આજે આપણે વાત કરીશુ કે આ રીતે તમારા ઘરમાં પણ જન્મી શકે છે જુડવા બાળકો અને  જાણો કેવી રીતે વધારી શકાય છે ફર્ટિલિટી તો આવો જાણીએ.

મિત્રો તમને જણાવી દઇએ કે જુડવા બાળકો ખરેખર બે રીતે કલ્પનાશીલ છે -આઈડેંટિકલ અને ફ્રેટરનલ ટ્વિન્સ ત્યારે પેદા થાય છે જ્યારે ફળદ્રુપ ઇંડા તૂટી જાય અને બે ગર્ભમાં વહેંચાય જાય છે. જ્યારે બે સ્પર્મના ઈંડા ફર્ટિલાઈઝ થઈ જાય તો તેને ફ્રેટરનલ એગ કહેવામાંઆવે છે. આઈડેન્ટિકર ટ્વિન્સ કંસિવ કરવું એ પ્રાકૃતિક પ્રક્રિયા છે. જો કે, તમે કેટલીક વાતોનું ધ્યાન રાખો તો તમે પણ ફ્રેટરનલ રીતે જુડવા બાળકોને જન્મ આપી શકો છો મિશનરીમાં સેક્સ, રીયર એન્ટ્રી સેક્સ અને સિઝરિંગ પોઝિશન્સમાં સેક્સ કરવાથી જુડવા બાળકની સંભાવના વધે છે.

આનું કારણ એ છે કે, આ બધી પોઝિશનમાં ડીપ પેનિટ્રેશન ઉત્પન્ન કરે છે. જે તમને ઓવ્યુલેશન દ્વારા વ્યક્ત જુડવા બાળકોને કંસિવ કરવામાં મદદ કરે છે કેટલીક ઔષધિઓ એવી પણ છે જે તમારા જુડવા બાળકો થવાની સંભાવનામાં વધારો કરે છે. જેમ જેમ ‘માકા રુટ’ સ્ત્રીઓની પ્રજનન ક્ષમતામાં વધારો કરે છે, તેમ ઇવનિંગ પ્રીમરોઝ ઓઈલ સ્ત્રીઓની પ્રજનન સમસ્યાઓને દૂર કરે છે. આ ઔષધિઓ લોહીના પ્રવાહમાં સુધારો કરે છે, પ્રજનન પેશીઓમાં કામ કરવાની અંડાશયની ક્ષમતા જુડવા બાળકો માટે ફળદ્રુપતા વધારવામાં મદદરૂપ છે.

ફોલિક એસિડ સપ્લિમેન્ટ્સ અને મલ્ટિવિટામિન્સનું સેવન કરવાથી પણ જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના વધી શકે છે. હકીકતમાં, ફોલિક એસિડ અને ઘણાં વિટામિન્સ, ગર્ભાવસ્થામાં બાળકના સાચા વિકાસ અને માતાના સ્વાસ્થ્ય માટે જરૂરી છે ડેરી ઉત્પાદનો, સોયા અને માછલી જેવી વસ્તુઓનું સેવન કરીને જુડવા બાળકોની સંભાવના વધી શકે છે. આનું કારણ એ છે કે, જોડિયા બાળકો કંસિવ કરવા માટે પર્યાપ્ત પોષણ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ વસ્તુ છે. જો કે, ફક્ત આહારમાં ફેરફાર કરીને, જુડવા બાળકોની કોઈ ગેરેંટી મળતી નથી

કેટલાક રિસર્ચમાં દાવો કરાયો છે કે 30 થી વધુ બીએમઆઈવાળી સ્ત્રીઓમાં સામાન્ય વજનવાળી મહિલાઓની તુલનામાં જોડિયા બાળકો હોય છે. આ વધતી જતી એસ્ટ્રોજનનું સ્તર અને વધારાની ચરબી દ્વારા બે ઇંડા છૂટા થવાને કારણે શક્ય બને છે. પરંતુ ગર્ભાવસ્થા પહેલાની ચરબી ગર્ભાવસ્થા માં મુશ્કેલીઓનું કારણ બની શકે છે. 5 ફૂટ 4.8 ઇંચથી વધુ લાંબી મહિલાઓમાં પણ જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના વધારે છે. લાંબી મહિલા ઓને બે બાળકો હોય ત્યારે પ્રિટરમ ડિલિવરીના જોખમો ઓછા હોય છે.

મિત્રો આ સિવાય આજે અમે તમને જોડિયા સાથે જોડાયેલી એક ખૂબ જ રસપ્રદ વાત જણાવીશું, જે તમે કદાચ પહેલા સાંભળ્યું હશે.  જોડિયા સંતાન રાખવું એ પોતામાં એક ખૂબ જ મનોહર લાગણી છે, દરેક માતા ઇચ્છે છે કે તેણીને તે જ સમયે બે સુખ મળે અને જોડિયા કેવી રીતે જન્મે છે તેના પર હંમેશા મજબૂત મન રાખે છે.  તો ચાલો જાણીએ.જોડિયા એકસરખા નથી હોતા, તેનો સંપૂર્ણ સમય પર આધાર રાખે છે, જ્યારે જાતીય સંભોગ કરવામાં આવે છે, જો એક બીજકણ (ઓવમ) સાથેના બે શુક્રાણુઓ સંપર્કમાં આવે છે, જેના કારણે બે બાળકો (પગ) ની ખાતરી થાય છે.  પરંતુ તમે આ ભાગ્યે જ સમજી ગયા છો, અમે આને થોડી વધુ વિગતવાર વ્યક્ત કરીએ છીએ.

દુનિયામાં એવી ઘણી મહિલાઓ છે, જેમને જુડવા બાળકો થયા અને સફળ રહ્યા. એક શોધ મુજબ, બે હજાર મહિલામાંથી એકાદ મહિલાના નસીબમાં જુડવા બાળક હોય છે. જેમની ચાલ ઢાલ, ચહેરો ,સ્વભાવ બધું એક જ જેવું હોય, પણ કેટલાક જુડવા બાળકો એવા પણ હોય છે , જેમની શકલ અલગ હોય છે. સાથે જ બંને જુડવા છે એ ઓળખવું પણ મુશ્કેલ થઇ જતું હોય છે.

પરંતુ સૌથી મોટો સવાલ એ છે કે આખરે જુડવા બાળકો થાય છે કેમ? બધાની જીજ્ઞાસા હોય છે એ જાણવાની કે આખરે કેવી રીતે એક પેટમાં બે થી ત્રણ બાળકો જન્મ લઇ શકે છે. આજે અમે તમને આ લેખમાં આના વિષે જણાવવાના છે કે આખરે કેવા પરિવારમાં બે બાળકોનો જન્મ થાય છે, અનુવાંશિક ગુણનો અર્થ છે કે પરિવારમાં અથવા પૂર્વજોમાં જો કોઈને જુડવા બાળકો થયા હોય તો એના પણ જુડવા બાળકો થઇ શકે છે.

જુડવા બાળકો પેદા થવું જેનેટિક હોઈ શકે છે. મોટાભાગે જો યુવતીના પરિવારમાં જુડવા બાળકો થતા હોય, તો એ યુવતી પણ જુડવા બાળકો સાથે પ્રેગનેન્ટ થઈ શકે છે. જુડવા બાળકો થવું તમારા વજન પર આધાર રાખે છે. અનેકવાર વધુ ઉંમરમાં મા બનવા પર પણ જુડવા બાળકો પેદા થવાની શક્યતાઓ છે.એક-બીજાથી અલગ દેખાતા કે મૈનોજાઇગોટિક કે તદને એક જેવા દેખાવા ટ્વિન્સ કે ડાયજાઇગોટિક, મેનોજાઇગોટિક ટ્વિન્સ બાળકોનો જન્મ ત્યારે થાય છે જ્યારે એક સ્ત્રી બીંજથી કોઇ શુકાણું ફર્ટિલાઇઝ કરવામાં આવે છે.

આવી રીતે જન્મ લેનાર ટ્વિન્સ બાળકોની આનુવાંશિક સંરચના એક જ હોય છે. જ્યારે ડાયજાઇગોટિક ટ્વિન્સ બાળક ત્યારે થાય છે જ્યારે બે અલગ શુકાણું બે સ્ત્રી બીજને ફર્ટિલાઇઝ કરે છે અને બે અલગ દેખાતા બાળકોનો જન્મ થાય છે. આવા બાળકોની આનુંવાંશિક સંરચના અલગ હોય છે.જે મહિલાઓ આઇવીએફની મદદ લે છે કે ફર્ટિલિટીની દવાઓનું સેવન કરે છે તેમનામાં ટ્વિન્સ બાળકોની શક્યતા વધી જાય છે. જો મહિલાના પરિવારમાં (માં, બહેન, દાદી)માં પહેલાંથી જ ટ્વિન્સ હોય તો તેમને પણ ટ્વિન્સ બાળકો પૈદા થવાની સંભાવના વધી જાય છે. નોનવેજ અને હાઇ ફેટ ખોરક લેનાર કે સ્થુળતાથી ગ્રસ્ત મહિલાઓમાં પણ જુડવા બાળકો પૈદા થવાની શક્યતા વધારે હોય છે.

0થી 40 વર્ષની ઉંમરે માતા બનનાર મહિલાઓમાં મલ્ટિપલ પ્રેગ્નેન્સીની સંભાવના વધી જાય છે.જેમણે પહેલાં ટ્વિન્સ કે તેથી વધારે બાળકોને એક સાથે જન્મ આપ્યો છે. આવી મહિલાઓમાં મલ્ટિપલ પ્રેગ્નેન્સી થવાની સંભાવના ઘણી વધારે હોય છે.માતા ની ઉચાઇ પણ જુડવા બાળકો ના જન્મ ઉપર આધાર રાખે છે. માતા ની ઉચાઇ જુડવા છોકરા જનમવાનું મુખ્ય કારણ માનવામાં આવે છે. એક રીસર્ચ અનુસાર જે મહિલા ની બીએમાઈ 30 થી વધુ છે તેને જુડવા બાળકો જનમવાની શક્યતા વધી જાય છે. આવી મહિલા ને જુડવા બાળક આવી શકે છે.

ગર્ભ નિરોધક ગોળી ના લગાતાર સેવન થી પણ જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના વધી જાય છે. એમાં થાય છે એવું કે પછી જયારે તમે આ ગોળી બંધ કરો ત્યારે શરૂઆત માં અમુક હોર્મોન્સ માં બદલાવ આવે છે જેના લીધે જુડવા બાળકો ની સંભાવના વધી જાય છે.આઈ વી એફ આ પ્રક્રિયા માં અંડાણું શરીર ની બહાર ફર્ટીલાઈઝ થાય છે. અ પ્રક્રિયા દ્વારા પણ જુડવા બાળકો જમણી શકે છે.

એમાં અનુવાંશિક ગુણધર્મો કામ કરે છે. એમાં કાંતો મહિલા કે પછી પુરુષ બંનેમાંથી એકના પરિવારમાં જો આવું થયું હોય તો એમના પણ જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના રહે છે.મેડીકલ સાયન્સ સાથે સાથે વડીલો મુજબ મોટી ઉંમરમાં માં બનવું અઘરું હોય છે. સાથે જ મહિલાઓ માટે ગર્ભધારણ કરવું મુશ્કેલ થઇ શકે છે. પણ આ બધાની વચ્ચે એક વાત એ શોધમાં સામે આવી છે, એ છે કે મોટી ઉંમરમાં જુડવા બાળકો થવાની શક્યતા વધારે રહે છે.

વિજ્ઞાન અનુસાર, ઉંમર વધવાની સાથે મહિલાઓમાં એફએસએચના નિર્માણમાં ઘટાડો આવે છે જે મહિલાઓના અંડોત્સર્ગમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. એવામાં અંડોત્સર્ગની પ્રક્રિયા જડપી થઇ જાય છે જેનાથી જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના વધી જાય છે.જુડવા બાળક થવાની પાછળ એક મોટું કારણ એ પણ છે કે જો મહિલાનું વજન અને હાઈટ એટલે કે ઉંચાઈ સામાન્ય કરતા વધારે હોય તો એવી મહિલાઓના જુડવા બાળક થવાની શક્યતા વધારે રહે છે.જુડવા બાળક થવા પાછળ મોટું કારણ ખાનપાન હોય છે. જેની સીધી અસર આપણા શરીર પર પડે છે. વધારે ગરિષ્ઠ અને સ્વસ્થ ખોરાક ખાવાથી પણ મહિલાઓનું વજન વધે છે.

એનાથી જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના પ્રબળ થઇ જાય છે.સામાન્ય રીતે મહીલાઓ જયારે ગર્ભધારણ કરવા માટે તૈયારી કરે છે, તો ગર્ભનિરોધકનો ઉપયોગ બંદ કરી દે છે. પણ જયારે એ ગર્ભનિરોધકનો ઉપયોગ કરે છે તો અંડાશયને ઘણું નુકસાન થાય છે. પણ જયારે ગર્ભધારણ કરવાનો સમય આવે છે તો મહિલાઓના શરીરમાં અંડાશયથી ઘણા ઈંડા જન્મ લે છે. જેનાથી જુડવા બાળકો થવાની શક્યતા વધી જાય છે.કેવી રીતે જુડવા થવાની શક્યતા વધારવી, તમારી વર્તમાનની શક્યતાને સમજો, સરેરાશ મહિલાની જુડવા બાળકો થવાની ટકાવારી ૩% છે.

એટલી વધારે સંખ્યા નથી. પણ તમે કદાચ એ સરેરશમાંથી ના હોવ. જો નીચે આપવામાં આવેલ સંકેતોમાંથી તમારા પર કોઈ લાગુ થાય છે, તો તમારી શક્યતા વધી જાય છે. એનાથી ઊંધું જો તમે યુવા છો , એશિયાઈ મૂળની ઓછા વજનની મહિલા છો અને પરિવારમાં કોઈ પણ જુડવા બાળકો નથી, તો ટ્વીન્સ થવાની શકયતા બહુજ ઓછી હશે.પરિવારમાં જુડવા બાળકો થવા’ ખાસ તો માં દ્વારા જો તમે પહેલાથી જ જુડવા છો , તો તમારી શક્યતા ઓછામાં ઓછી ૪ ગણી વધી જાય છે.

અફ્રીકી મૂળની મહિલાઓને જુડવા બાળકો થવાની શક્યતા વધારે હોય છે. એ પછી યુરોપીય વંશ આવે છે. હિસ્પૈનીક અને એશિયાઈ લોકોની જુડવા બાળકો થવાની શક્યતા સૌથી ઓછી હોય છે.લંબાઈ/ અથવા સારી રીતે પોષિત હોવું અથવા વધારે વજન હોવું, ૪ કે વધારે ગર્ભધારણ પછી મહિલાઓને જુડવા બાળકો થવા એમાં નાટકીય રીતે વધારે કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે શરીરમાં જુડવા બાળકો થવાની શકયતા વધી જાય છે કારણકે શરીરને એ ખબર પડી જાય છે તમે એવું કહી શકો છો.

ઘણા પરિવારમાં જ્યાં એક ડઝનથી વધારે બાળકો હોય છે, ત્યાં વધારે ગર્ભધારણ થવાથી જુડવા બાળકોના જન્મની વધતી સંખ્યા તમે જોઈ શકો છો.વધારે ઉંમરની મહિલાઓમાં ગર્ભવતી હોવાની સંભાવના ઓછી હોય છે, પણ જો એ ગર્ભવતી થાય છે , તો એમને જુડવા થવાની શક્યતા વધુ હોય છે. તમારી ઉંમર જેટલી વધારે હશે, તમારે જુડવા થવાની શક્યતા એટલી વધી જશે. જો તમે ૪૦ ની આસપાસ છો તો તમારી શક્યતા ઘણી વધારે ૭% ની આસપાસ હશે.

જો ૪૫ વર્ષે ગર્ભવતી થાઓ છો તો સંભાવના ૧૭ % છે. વધારે ઉંમરની મહિલાઓમાં આઈવીએફ થવાની સંભાવના હોય છે. આઈવી એફ પણ ટ્વીન્સની શકયતા વધારે છે.સારી રીતે પોષણ મેળવવું, અને કેટલાક એવા ખાધ પદાર્થો ખાઓ. ટૂંકમાં ઓછા વજનના લોકોમાં જુડવા થવાની સંભાવના ઓછી હોય છે. વધારે વજન હોવું અને સારી રીતે પોષણ મેળવવું ,એ ટ્વીન્સ થવાના ચાન્સ વધારે છે.સારી રીતે પોષિત હોવાનો અર્થ છે , સ્વસ્થ રીતે વજન વધારવું.

વજન વધારવાની તમારી કોઈ પણ યોજના વિષે તમારા ડોક્ટર પાસે સલાહ લો.ડેરી અને રતાળુનો ખોરાક લો. કેટલાક ખાધ પદાર્થ જુડવા બાળકો થવાની સંભાવના સાથે જોડાયેલ હોય છે.એક પ્રમુખ ફર્ટીલિટી સ્પેશિયલિસ્ટ દ્વારા કરવામાં આવેલા એક અધ્યયનમાં જાણવા મળ્યું છે કે મહિલાઓ જે સમયની મર્યાદા પ્રમાણે ડેરી ઉત્પાદનોનો ઉપભોગ કરે છે, એ જુડવા બાળકોના ગર્ભધારણ કરવાની તકને અન્ય મહિલાથી ૫ ગણી વધારે કરી દે છે, જે એ પ્રકારના ખાદ્ય પદાર્થોથી બચવાના પ્રયત્ન કરે છે.

ઇન્સુલીનની જેમ ગ્રોથ ફેક્ટર (આઈજીએફ) જે ગાયોના લીવરમાં ઉત્પાદિત કરવામાં આવે છે, એ આ ઘટનામાં ઉકસાવનાર રસાયણ માનવામાં આવે છે.બીજા સુજાવ આપે છે કે RBGH હોર્મોનવાળી ગાયોનું દૂધ પીવાથી માનવ મહિલાઓને જુડવા કરવા માટે પ્રભાવિત કરી શકાય છે.એક આફ્રિકી જનજાતિ જેનો આહાર જંગલી રતાળુ (કસાવા) થી સમૃદ્ધ છે, ત્યાં જુડવા હોવાનો જન્મદર વૈશ્વિક સરેરાશથી ૪ ગણું વધારે છે.

શાકમાં હાજર પોષક તત્વ ઓવ્યુલેશન દરમિયાન ઓવરીઝને ૧ થી વધારે ઈંડું ઉત્પાદ કરવામાં પ્રોત્સાહિત કરવા માટે માનવામાં આવે છે.ઘણા ડોકટરોને શકયતા છે કે રતાળુનો જુડવા બાળકો સાથે કંઈક સંબંધ છે. બીજી બાજુ, રતાળુ ખાવાથી કોઈ નુકસાન નથી, અને એ સ્વાદિષ્ટ હોય છે.તક વધારવા માટેની સરળ વસ્તુઓ, વિટામિન્સ લેવા, ઓછા પોષિત મહિલાઓમાં જુડવા હોવાની સંભાવના ઓછી હોય છે.

બધા વિટામીન સારા છે, પણ ફોલિક એસીડ આ તકને વધારવા માટે સાબિત કરવામાં આવેલ છે. તમે એ કોઈ પણ મેડીકલથી સરળતાથી મેળવી શકો છો.ફોલિક એસીડ બધી જ ગર્ભવતી મહિલાઓ માટે સિફારિશ કરવામાં આવે છે, એ જન્મદોષથી બચાવે છે. જોકે, તમારે એક દિવસમાં ૧૦૦૦ મિ. ગ્રા થી વધારે એનું સેવન ના કરવું જોઈએ.ગર્ભધારણ પહેલા જ બર્થ કંટ્રોલ પિલ્સ બંદ કરો, ગર્ભવતી થવાના પ્રયત્ન કરતા પહેલા જ પિલ્સ રોકવાના પ્રયત્ન કરો.

જયારે મહિલાઓ પિલ્સ લેવાનું બંદ કરે છે, શરીર એના હોર્મોન્સને ફરીથી રી રેગ્યુલેટ કરવાના પ્રયત્ન કરે છે. પિલ્સ બંદ કરતા પહેલા કે બીજા મહિના દરમિયાન, ક્યારેક ક્યારેક ઓવરી ૨ ઈંડા જારી કરે છે.આ પણ સિદ્ધ નથી કરવામાં આવ્યું પણ નુકસાન નહિ કરે. કેટલાક અધ્યયન આને સાચું માને છે.એક ડોક્ટરની મદદ સાથે ટ્વીનીંગ,એક ડોક્ટર તમને જુડવા બાળકો થવાની તકમાં વધારો કરે, કેટલાક ડોકટરો કોઈને પણ જુડવા બાળકો થવામાં મદદ કરી શકે છે, જેમ કે ઓકટોમોમના ડોક્ટર. બીજા ત્યારે જ મદદ કરશે, જયારે ચિકિત્સા જરૂરી હોય.

About bhai bhai

Check Also

શુ તમે જાણો છો કે લગ્નની પહેલી રાતે દરેક પત્ની પોતાના પતિ પાસેથી રાખે છે આ ઇચ્છા……..

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ …