12મુ ધોરણ પાસ કરેલા હર્ષદ મેહતાએ કેવી રીતે 4000 કરોડની લુંટ ચલાવી હતી જાણો તેના વિશેની આ ખાસ માહિતી…..

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેમા આજે આપણે વાત કરીશુ 12મુ ધોરણ પાસ કરેલા હર્ષદ મેહતાએ કેવી રીતે 4000 કરોડની લુંટ ચલાવી હતી જાણો તેના વિશેની આ ખાસ માહિતી તો આવો જાણીએ.

જો તમને શેરબજાર વિશે ખબર છે. તો તમે હર્ષદ મહેતાનું નામ સાંભળ્યું જ હશે. 1990 ના દાયકામાં હર્ષદ મહેતા તે વ્યક્તિ છે જેણે દેશના નાણાકીય બજારને ખરાબ રીતે હચમચાવી દીધું હતું. 1991માં દેશમાં આર્થિક સુધારાની શરૂઆત થઈ. વર્ષ 1990 થી 1992 એ ભારતીય અર્થવ્યવસ્થામાં મોટા પરિવર્તનનો સમય હતો. પરંતુ તે દરમિયાન એક કૌભાંડ પ્રકાશમાં આવ્યું. જેણે શેર ખરીદવા અને વેચવાની પ્રક્રિયામાં ઐતિહાસિક ફેરફાર કર્યા.

આ કૌભાંડ માટે હર્ષદ મહેતા જવાબદાર હતા. આ કૌભાંડ આશરે 4,000 કરોડ રૂપિયાનું હતું અને તે પછી જ સેબીને શેરબજારમાં થતી ગડબડો રોકવા માટે સત્તા આપવામાં આવી હતી. આ કૌભાંડના મુખ્ય આરોપી હર્ષદ મહેતાનું 2002 માં અવસાન થયું હતું. પરંતુ 1992 ના બહુચર્ચિત શેર બજારના કૌભાંડની યાદો હવે બહુ ઓછા લોકોના મગજમાં છે.

મિત્રો શેરબજારના બેતાજ બાદશાહ હર્ષદ મહેતા  જેમણે 1980-’90ના દાયકામાં શેર બજારની સ્થિતિ બદલી નાખી હતી. જોકે બાદમાં કરોડોના કૌભાંડ બદલ તેને જેલની સજા ફટકારવામાં આવી હતી. હર્ષદ મહેતાએ દેશમાં 4000 કરોડનું કૌભાંડ આચર્યું હતું અને આ વ્યક્તિએ દેશના તમામ શેરધારકો અને તેમના ચાર હજાર કરોડના સપના ગુમાવ્યા છે.

હર્ષદ મહેતા, 1980 -90 ના દાયકામાં શેર બજારના મસિહા ગણવામાં આવતા હતાં. શેર ધારકો તેમને તેમના નસીબની ચાવી માને છે અને જે ભાવ તેઓ તેમના હાથ પર મૂકશે તે આકાશમાં પહોંચી ગયા હતા. હર્ષદ મહેતાએ શેર માર્કેટમાંથી રાતોરાત કરોડોની કમાણી કરી લીધી હતી. હર્ષદ મહેતાનો જન્મ 29 જુલાઈ 1954 ના રોજ ગુજરાતના રાજકોટ, પેનલ મોટીમાં એક નાના પરિવારમાં થયો હતો.

તેમનું બાળપણ મુંબઇની કાંદિવલીમાં વિતાવ્યું હતું અને તેમણે સ્કૂલનું શિક્ષણ મુંબઈની હોલી ક્રોસ બેરોન બજાર માધ્યમિક શાળામાંથી લીધું હતું. બારમું પાસ કર્યા પછી, હર્ષદ મહેતાએ લાજપત રાય કોલેજમાંથી બી.કોમ.નો અભ્યાસ કર્યો, આ પછીના આઠ વર્ષ સુધી તે નાની-મોટી નોકરીઓ કરતા હતા. તેણે ન્યૂ ઇન્ડિયા એશ્યોરન્સ કંપની લિમિટેડમાં સેલ્સ પર્સન તરીકેની પહેલી નોકરી મેળવી અને ત્યારે તેમનો રસ શેર બજાર તરફ આગળ વધ્યો અને તેણે નોકરી છોડી દીધી.

અને હરિજીવન દાસ નેમિદાસ સિક્યોરિટીઝ નામની દલાલી પેઢીમાં નોકરીમાં લાગ્યા અને પ્રસંત પરજીવિંદસને સ્વીકાર્યો તેમના ગુરુ તરીકે તેમની સાથે કામ કરતી વખતે, હર્ષદ મહેતાએ શેર બજાર ની બધી યુક્તિઓ શીખી અને 1984 માં ગ્રો મોર રિસર્ચર્સ અને એસેટ મેનેજમેંટ નામની પોતાની કંપની ખોલી અને બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેંજમાં દલાલ તરીકે સભ્યપદ લીધું. શેર બજારના પ્રખ્યાત રાજાની યાત્રા અહીંથી શરૂ થઈ, જે પાછળથી અમિતાભ બચ્ચન અને શેરબજારના રેજીંગ બુલ તરીકે જાણીતી થઈ.

1990ના સમયમાં મોટા રોકાણકારો હર્ષદ મહેતાની કંપનીમાં રોકાણ કરી રહ્યા હતા,પણ જેના કારણે હર્ષદ મહેતાનું નામ છવાયું તે એસીસી એટલે કે એસોસિએટેડ સિમેન્ટ કંપનીમાં શેરના બજારમાં તેના નાણાંનું રોકાણ કરવાનું શરૂ કર્યું. હર્ષદ મહેતાના એસીસીના પૈસા બાદ, એસીસીનું ભાગ્ય એવું બદલાઈ ગયું જાણે ટૂંક સમયમાં જ એસીસીનો હિસ્સો 200 રૂપિયા થી લઈને 9000 થઇ ગયા 1990 સુધીમાં, દરેક મોટા અખબારો, મેગેઝિનના કવર પર હર્ષદ મહેતાનું નામ દરરોજ આવવાનું શરૂ થયું. શેરબજારમાં હર્ષદ મહેતાનું નામ ખૂબ જ જોરશોરથી લેવાનું શરૂ થયું. ટાયરે સવાલ એ હતો કે હર્ષદ મહેતાને આટલા પૈસા ક્યાંથી મળી રહ્યો છે?

15 દિવસ માટે બેંક લોન લેતા હતા હર્ષદ મહેતા બેંકમાંથી 15 દિવસની લોન લેતા અને તે શેર બજારમાં લગાવી દેતા. ત્યારે 15 દિવસની અંદર તે પૈસાને બેંકમાં પરત આપી દેતા હતા. પરંતુ 15 દિવસ સુધી કોઈ લોન આપતું નથી, પરંતુ હર્ષદ મહેતા બેંચમાંથી એક દિવસની લોન લેતા હતા. હર્ષદ મહેતાએ એક બેંકમાંથી બનાવટી બીઆર બનાવ્યો હતો, ત્યારબાદ તેને બીજી બેંકમાંથી પણ સરળ લોન મળતી હતી.

જો કે, તેના ખુલાસા પછી, તમામ બેંકોએ તેના પૈસા પાછા માંગવા માંડ્યા. આ ખુલાસા બાદ મહેતા ઉપર 72 ફોજદારી આરોપો મૂકાયા હતા અને લગભગ સિવિલ કેસ દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. તેમના પર ઘણા કેસો ચાલી રહ્યા હતા. 1 ડિસેમ્બર, 2001 ના રોજ, તેમણે છાતીમાં દુખાવાની ફરિયાદ કરી હતી, ત્યારબાદ તેમને થાણે સિવિલ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા, જ્યાં તેનું મોત નીપજ્યું હતું.

મિત્રો તમને જણાવી દઇએ કે બેંકિંગ સિસ્ટમની ખામીનો ફાયદો ઉપાડી હર્ષદ મેહતાએ બેંકિંગ ટ્રાન્ઝેક્શનમાં ગોલમાલની શરૂઆત કરી. સુચેતા દલાલે તે સમયે પોતાના લેખમાં જણાવ્યું હતું કે, હર્ષદ મેહતાનું કૌભાંડ કેવી રીતે ચાલતું. હર્ષદ મેહતા રેડી ફોરવર્ડ (આરએફ) ડીલ થકી બેંકમાંથી ફંડ ઉપાડતો. આરએફ ડીલ એટલે શોર્ટ ટર્મ લોન. આ પ્રકારની લોન ઓછા સમયગાળા માટે આપવામાં આવે છે અને તેની મુદ્દત ઓછામાં ઓછા 15 દિવસ માટેની હોય છે.

આ ફંડ હેઠળ બેંક સરકારી બૉન્ડ ગીરવે મુકી બીજી બેંકોને ઉધાર આપે છે. રકમ પરત આવવા પર બેંક પોતાના બોન્ડ ફરી ખરીદી શકે છે. આ પ્રકારની લેવડ-દેવડમાં બેંકો વાસ્તવમાં બોન્ડની આપ-લે કરતા નથી. પરંતુ તેઓ બેંક રિસિપ્ટ બહાર પાડતા. આ હુંડી થકી કરવામાં આવતું. જેની સામે બેંક લોન આપતા. 2 બેંકો વચ્ચેની આ લેવડ-દેવડ વચેટિયાઓની મદદથી કરવામા આવતી. હર્ષદ મેહતાને આ લેવડ-દેવડની તમામ માહિતી હતી. આ જ કારણે હર્ષદ મેગતાએ પોતાની ઓળખનો ફાયદો ઉઠાવતા હેરાફેરી કરી પૈસા લીધા.

પછી આ જ પૈસા માર્કેટમાં લગાવી જબરદસ્ત નફો મેળવ્યો. તે સમયે શેરમાર્કેટ રોજ અપ રહેતું. અમુક નિષ્ણાંતોના મતે ત્યારે આંખ બંધ કરી કોઈપણ શેર પર પૈસા લગાવવાનો અર્થ પ્રોફિટ જ થતો. બજારની તેજીનો ફાયદો ઉપાડવા જ હર્ષદ મેહતાએ હેરાફેરી કરી હતી હર્ષદ મેહતા બજારમાંથી વધુમાં વધુ નફો મેળવવા માગતો હતો. તેથી તેણે ફેક બેન્કિંગ રિસિપ્ટ બનાવડાવી. જેના થકી નાની બેંકોને ટાર્ગેટ કરી. બેંક ઓફ કરાડ અને મેટ્રોપોલિટન કો-ઓપરેટિવ બેંકમાં પોતાની સારી ઓળખનો ફાયદો ઉઠાવી હર્ષદ મેહતા બેંક રિસિપ્ટ મેળવતો.

આ જ રિસિપ્ટના પૈસા ઉપાડી તે શેરબજારમાં લગાવતો. તે ઈન્ટ્રા-ડેમાં પ્રોફિટ કમાઈને બેંકોને પૈસા પરત કરી દેતો. જ્યાંસુધી શેરબજારમાં તેજી હતી ત્યાંસુધી કોઈને કૌભાંડનો અણસાર આવ્યો નહીં. પરંતુ માર્કેટમાંથી તેજી જતા હર્ષદ 15 દિવસમાં પૈસા પરત ના કરી શકતા તેની પોલ ખુલી ગઈ. હર્ષદ મેહતાના કૌભાંડનો ખુલાસો થયા બાદ જ શેર માર્કેટમાં રેગ્યુલેટર ના હોવાની ખોટ વર્તાઈ અને પછી જ સેબીની રચના કરવામા આવી હતી 1990ના દાયકામાં હર્ષદ મેહતાની કંપનીમાં મોટા રોકાણકારો પૈસા રોકતા.

પરંતુ હર્ષદ મેહતાનું નામ સ્ટોક માર્કેટમાં છવાયું તો તેણે એસીસી એટલે એસોસિએટેડ સિમેન્ટ કંપનીમાં પૈસા રોકવાની શરૂઆત કરી. હર્ષદ મેહતાએ પૈસા લગાવતા એસીસીનું ભાગ્ય બદલાયું. કારણ કે જે એસીસીનું શેર 200 રૂપિયાનું હતું તેનો ભાવ 9000 થઈ ગયો. હર્ષદ મેહતાને 1550 સ્કે. ફૂટના સી ફેસિંગ પેન્ટ હાઉસથી લઈ મોંઘીદાટ કારના શૌખે તેને એક સેલિબ્રિટી બનાવી દીધો. એવું પ્રથમવાર બન્યું કે કોઈ નાનો બ્રોકર એટલું રોકાણ કરી રહ્યો છે કે દરેક રોકાણ સાથે કરોડોની કમાણી કરી રહ્યું છે. બસ આ સવાલે જ હર્ષદ મેહતાના સારા દિવસોને ખરાબમાં ફેરવતા વાર ના લગાડી.

1992માં હર્ષદ મેહતાના આ રહસ્ય પરથી ટાઈમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાના પત્રકાર સુચેતા દલાલે ઉઠાવ્યો હતો. સુચેતા દલાલે જણાવ્યું કે, હર્ષદ મેહતા 15 દિવસની લોન લઈ તે પૈસા માર્કેટમાં લગાવતો હતો અને 15 દિવસની અંદર નફા સાથે બેંકને પૈસા પરત કરી દેતો હતો. પરંતુ કોઈ બેંક 15 દિવસની લોન નહોતી આપતી. જોકે હર્ષદ મેહતાને આવી લોન મળી જાતી. તે એક બેંકથી ફેક રિસિપ્ટ બનાવડાવ તો અને બીજી બેંકથી સરળતાથી પૈસા મળી પણ જતા. જોકે ભાંડો ફૂટ્યા બાદ તમામ બેંકે પોતાના પૈસા માગવાની શરૂઆત કરી. તે પછી હર્ષદ મેહતા પર 72 ક્રિમિનલ ચાર્જીસ અને સિવિલ કેસ ફાઈલ થયા હતા.

બેંકો પાસેથી લોન લેવાના કાંડથી હર્ષદ મેહતાને સંતોષ થયો નહોતો. તે અખબારોમાં એડવાઈઝરી કોલમ લખતો અને કઈ કંપનીમાં રોકાણથી ફાયદો થશે અને કઈ કંપનીમાં રોકાણથી નુકસાન તે અંગે સલાહ આપતો, જોકે પછી તેની પોલ ખુલી કે જે કંપનીમાં હર્ષદના પૈસા લાગેલા રહેતા તેમાં જ તે રોકાણ કરવાની સલાહ આપતો હતો.હર્ષદ મેહતા પર ઘણા કેસ ચાલતા હતા પરંતુ તે 1 કેસમાં જ દોષિત સાબિત થયો. સુપ્રીમે તેને 5 વર્ષની સજા અને 25 હજારનો દંડ ફટકાર્યો હતો. મેહતા થાણે જેલમાં બંધ હતો. 31 ડિસેમ્બર 2001માં તેને છાતીમાં દુખાવો ઉપડ્યો અને ઠાણે સિવિલમાં સારવાર માટે ખસેડાયો હતો. ત્યાં સારવાર દરમિયાન તેનું મોત થયું હતું.

About bhai bhai

Check Also

શુ તમે જાણો છો કે લગ્નની પહેલી રાતે દરેક પત્ની પોતાના પતિ પાસેથી રાખે છે આ ઇચ્છા……..

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ …