આ અનમોલ ઔષધિના ઉપયોગ કરો તમારી કેટલી બીમારીઓ થશે દૂર.

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, આજના આ લેખમાં આપણે જાણીશું કે કોથમીર એ ખાલી સ્વાદ માટે જ નહિ, પણ તે એક દવા માટે પણ ઉપયોગ થાય છે, તો આજે આપણે જાણીશું કે તે કઈ કઈ દવા માટે ઉપયોગ થાય છે.કોથમીર ભારતીય રસોઈમાં પ્રયોગ કરાતી એક સુગંધિત લીલી પાંદળી છે જે ભોજનને સ્વાદિષ્ટ બનાવે છે. સામાન્ય રીતે આનું ઉપયોગ શાકની સજાવટ અને તાજા મસાલાના રૂપમાં કરાય છે પણ એના સેવન કરવાથી ઘણા લાભ થાય છે. સામાન્ય રીતે કોથમીરના પ્રયોગ વિભિન્ન વ્યંજનોને સજાવા અને સુગંધ વધારવા માટે કરાય છે. પણ સ્વાસ્થયની નજરેથી પણ આ ખૂબ મહત્વપૂર્ણ છે. આવો તમને જણાવીએ કોથમીરના કઈ કઈ દવામાં વપરાય થાય છે.

કોથમીરને વાટીને એના રસ કાઢી લો પછી આ પાણીમાં ખાંડ મિકસ કરી એના રસ નાખી દો. એને આ રીતે પીવાથી ઉનાળામાં લાગેલી લૂથી રાહત મળે છે. સૂકા ધાણાના તડકા લગાવાથી દાળ, શાકભાજીના સ્વાદ વધી જાય છે. આ માત્ર સુગંધિત મસાલા જ નહી , સારી દવા પણ છે.જો માસિક ધર્મમાં વધારે લોહી વધારે જાય તો ધાણા વાટીને એમાં દેશી ખાંડ લો અને ઘી મિક્સ કરી ખાવાથી આરામ મળે છે પણ યાદ રાખો કે ત્રણેયની માત્રા એક જેવી જ હોય એના સિવાય માસિક ધર્મમાં એક મોટા ગિલાસ પાણી લો. એમાં બે ચમચી ધાણા નાખી એને ઉકાળીંને જ્યારે એ ચોથા ભાગ રહી જાય તો શકાર નાખી ગાળીને પે લો આવા કરવાથી માસિક ધર્મમાં રાહત મળશે.

જો તમે પેટ સંબંધિત રોગોથી પરેશાન છે જેમ કે પેટમાં દુખાવા, પેટમાં એસિડિટીની સમસ્યા થતા ધાણાથી સારી થઈ શકે છે. એક ગિલાસ પાણી લો. બે ચમચી ધાણા મિક્સ કરી ઉકાળો. ગાણી, ત્રણ ભાગ કરો. દિવસમાં ત્રણ વાર પી લો. અડધા ગિલાસ પાણી લો. એમાં બે ચમચી ધાણા નાખી એને ઉકાળીંને હુંફાણા કરીને પી લો.ખાંસી કે, દમા હોય. ધાણા અને શાકર વાટીને રાખી લો. એક ચમચી ચોખાના પાણી સાથે દર્દીને પીવડાવો. આરામ આવવા લાગશે. થોડા દિવસ નિયમિત લો. એક નાની ચમચી ધાણા લો. એને એક કપ બકરીના દૂધમાં મિકસ કરી મીઠા કરવા માટે શાકર નાખી પીવો આબાથી મૂત્રમાં થતા બળતરા ખત્મ થઈ જશે.

કિડની અમારા લોહીથી મીઠું અને શરીરમાં રહેલા અવાંછિત બેક્રિયાને ફિલ્ટર કરે છે. પણ જ્યારે કિડનીમાં મીઠુંના સંચય થઈ જાય છે તો પછી ઉઅપચારની જરૂરત હોય છે. કોથમીર સારી રીતે સાફ કરી. નાના-નાના ટુકડા કાપીને એના પૉટ રાખી લો. એમાં સાફ પાણી નાખી 10 મિનિટ સુધી ઉકાળો. પછી એન ઠંડા કરી એન છાનીને બોતલમાં નાખી લો. એને ફ્રિજમાં રાખી શકો છો. પછી દરરોજ એક ગિલાસ પાણી પીવો. તમે અનુભવશો કે મૂત્રના રાસ્તે મીઠું અને અશુદ્ધ અવસ્તુઓ બહાર આવી રહી છે.

શરીરમાં નબળાઈ લાગતી હોય અને ચકકર આવતા હોય તો બે ચમચી કોથમીરના રસ દસ ગ્રામ શાકર અને અડધી વાટકી પાણી મિક્સ કરી સવારે સાંજે લેવાથી ફાયદા થાય છે. કોથમીરના નિયમિત પ્રયોગથી આંખોની રોશની વધે છે કારણકે એમાં વિટામિન એ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે જે આંખો માટે જરૂરી છે.કોથમીરમાં રહેલા વિટામિન સી કોલેસ્ટ્રોલ લેવલને ઓછા કરવામાં મદદ કરે છે. ત્વચા પર ડાઘ કે ઝાઈયા થતા કોથમીરને ઉકાળીને તે પાણીથી ચેહરા પર લગાવવાથી લાભ થાય છે. કોથમીરના પાન ચાવાવાથી ચાંદલા ઠીક થઈ જાય છે.કોથમીરને વાટીને માથા પર લેપ કરો. થોડા દિવસો સુધી આ ઉપચાર કરવાથી વાળ આવે છે અને આ ઉપાય કરી ચૂકયા છે. માથાના વાળ ખરતા કોથમીરના રસ લાગવા લાભકારી સિદ્ધ થાય છે.

આ ઉપરાંત શિયાળામાં થતા રોગોને દૂર કરવામાં ‘કોથમીર’ સહાયક હોય છે. આ મૌસમમાં ‘કોથમીર’ને કોઈ પણ રૂપમાં સેવન કરવું ભલે એ ચટણી કે સલાદના રૂપમાં, સેવન કરવું ઈચ્છો તો ‘ચટણી’ કે ‘સલાદ’ના રૂપમાં, આ આરોગ્યને ફાયદા જ પહોંચાડે છે. આવો જાણીએ ‘કોથમીર’ના સેવન કરવાથી થતા ફાયદા.’કોથમીર’માં ઘણી માત્રામાં વિટામિન એ અને સી હોય છે. આ શરીરમાં રોગ પ્રતિરોધી ક્ષમતાને મજબૂત કરવામાં મદદ કરે છે. શિયાળામાં ભૂખ વધારે લાગે છે, તો પેટ સંબંધી સમસ્યા થવાની શકયતા પણ બની રહે છે, જેમ કે ગૈસ, જાડા, એસિડીટી થવું વગેરે. આ સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં ‘કોથમીર’ ના કોઈ પણ રૂપમાં સેવન મદદ કરશે.

‘કોથમીર’નાકોઈ પણ રૂપમાં સેવન યૂરિન સંબંધી સમસ્યાથે દૂર કરવામાં સહાયક હોય છે. ‘કોથમીર’ ના નિયમિત સેવન શિયાળામાં થતારોગ જેમ કે વાયરલ શરદી-ખાંસીને દૂર રાખવામાં મદદ કરે છે. ‘કોથમીર’માં ભરપૂર માત્રામાં વિટામિન સી હોય છે કે સાંધાના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારી હોય છે.’કોથમીર’ના કોઈ પણ રૂપમાં સેવન ડાયબિટીજના દર્દીઓ માટે ખૂબ ફાયદાકારી રહે છે. કારણકે આ લોહીમાં ઈંસુલિનની માત્રાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. જે લોકોને ચક્કર આવવાની શિકાયત રહે છે. તે આંવલાની સાથે કોથમીર ઉપયોગ કરવું જોઈએ. તેનાથી ખૂબ રાહત મળશે.

શરીરમાં રહેલા બિનજરૂરી પદર્શોને દૂર કરવાનું કામ અને શરીરમાં પાણીનું યોગ્ય પ્રમાણ જાળવી રાખવાનું કામ ડાયાલીસીસ કરે છે. જે વ્યક્તિની બંને કિડની કામ ના કરતી હોય તેનું સંપૂર્ણ જીવન ડાયાલીસીસ પર નિર્ભર રહે છે. કિડની ફેલ્યરના દર્દીને જરૂરી એવી ડાયાલીસીસની ખામી એ છે કે તે કિડનીની જેમ રક્તકણોના ઉત્પાદનમાં જરૂરી એરિથ્રોપોએટિન બનાવી શકતું નથી અને હાડકાઓને મજબૂત રાખી શકતું નથી. કીડની ને સાફ કરવા માટે આ પીણું બનાવી ને પીવાથી કીડ સાફ કરવા મદદ કરશે.

તાજી અને લીલી ધાણાભાજી (કોથમીર)ની એક જુડી લો અને તેને બરાબર સાફ કરી લો. તેને નાનાં ટુકડાઓમાં સમારીને શુધ્ધ પાણીમાં દસ મિનિટ માટે ઉકાળો. પછી એ ઉકાળેલા પ્રવાહીને થોડીવાર માટે ઠંડુ થવા દો. ઠંડુ થયા બાદ તેને ગરણીથી ગાળીને ચોખ્ખી બોટલમાં ભરી લો અને ઠંડુ રાખવા માટે ફ્રિજમાં રાખી દો.આ ભરેલી બોટલમથી દરરોજ સવારે કોઈપણ વસ્તુ ખાધા કે પીધા પહેલા નરણાં કોઠે આનું સેવન કરો. થોડા દિવસોમાં જ શરીરમાં રહેલી અશુધ્ધિઓ કિડનીમાંથી બહાર નીકળી જશે અને તમે પોતે પણ એ અનુભવી શકશો. તાજી અને લીલી કોથમીર કિડનીની સફાઈ માટે શ્રેષ્ઠ સારવાર અને દવા છે, વળી તે કુદરતી પણ છે.

About bhai bhai

Check Also

હજુ આવનાર 2 દિવસ દરમિયાન ગુજરાતી માં ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી, જાણો ક્યાં ક્યાં પડશે વરસાદ.

આજે ગુજરાત માં ખૂબ વરસાદ માહોલ જામ્યો છે ઠેર ઠેર પાણી ભરાય છે.ઘણા શહેરો ના …