આ રીતે ઘટાડી શકો છો તમારું વજન એ પણ બમણી ઝડપથી,જાણીલો તેનો ખાસ ઉપાય…….

વજન ઓછું કરવું એ મોટાભાગના લોકો માટે એક પડકાર બની ગયું છે. વજન ઘટાડવા માટે લોકો શું નથી કરતા. વજન ઘટાડવા માટેના પીણાં વજન ઘટાડવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક હોઈ શકે છે. વજન ઓછું કરવું એ દરેકનું સ્વપ્ન છે. પરંતુ આયુર્વેદિક વજન ઘટાડવાનું પીણું આ સ્વપ્નને પૂર્ણ કરી શકે છે.વજન ઉતારવા લોકો ઘણા અખતરાં કરે છે.ભૂખ્યા રહે છે, કસરત કરે છે.આઠ દિવસ સુધી બધુ બરાબર ચાલે છે અને પછી બધુ ઠપ્પ થઈ જાય છે.ભૂખ્યા રહેવાથી નબળાઈ આવી જાય છે.

મોટાભાગની મહિલાઓ ફિટ એન્ડ ફાઇન દેખાવું પસંદ કરે છે. પણ અત્યારની ખાણી-પીણી, હોર્મોન્સમાં આવતો બદલાવ વગેરેના કારણે વધતા જતા વજનની ફરિયાદ ઘણી મહિલાઓ કરે છે.વજન ઘટાડવા માટેના તેઓ અનેક પ્રયત્ન કરે છે,છતાં તેમને નિષ્ફળતા જ મળે છે.તો શું તમે વજન ઓછં કરવા માટે અથાગ પ્રયત્નો કર્યા છે. પરંતુ બધું જ વ્યર્થ થયું હોય તેવું લાગે છે.માત્ર તમારું ભોજન જ તમારું વજન વધવાનું કારણ નથી.મેદસ્વિતા માટે હોર્મોન્સ પણ જવાબદાર હોઇ શકે છે તેવું રિસર્ચ જાણવા મળ્યું છે. પુરુષોની સરખામણીમાં સ્ત્રીઓમાં હોર્મોન્સ બેલેન્સ પ્રત્યે વધુ સંવેદનશીલ હોય છે. હોર્મોન્સની બાયોલોજિકલ સાયકલ અને તેનો પ્રભાવ રોજિંદા જીવનમાં પણ પડે છે. ચાલો જાણીએ ક્યા હોર્મોન્સ વજન વધવા પાછળ મહત્ત્વનો ભાગ ભજવે છે.

આવું તમે ક્યારે સાંભળો છો”મને લાગે છે કે મારું વજન વધી ગયું છે, મારે પાતળા થવુ પડશે”–આ પછી ગમે તેમ કરીને એ વધારાનું વજન ઘટાડવાની રીતો માટે સઘન ચર્ચાઓ શરૂ થાય છે.જીમમાં કલાકો સુધી મહેનત, માત્ર સ્વાસ્થ્યપ્રદ જમવા માટે સ્વાદની દ્રષ્ટીએ ટેવાવું–  કદાચ તમે આ બધું અને બીજુ ઘણું બધુ અજમાવી જોયું હશે જેથી પહેલાની જેમ સુડોળ શરીર બને. તો હવે કઈંક એવું  જે કુદરતી છે, જેની કોઈ આડઅસર નથી, બહુ સરળ છે અને દિવસમાં માંડ ૧૫-૨૦ મીનીટ લાગે તેવું કરી જુઓ તો?ધ્યાન, સરળ છત્તા કામિયાબ પ્રક્રિયા છે. આશ્ચર્ય થાય કે જે મન સાથે સંકળાયેલું છે તેને વજન ઉતારવા સાથે શું સંબંધ

વજન આપણી પર્સનાલિટી પર તો ખરાબ અસર કરે જ છે સાથે તેના કારણે હાઈ બીપી, હાઈ કોલેસ્ટ્રોલ, હાર્ટ ડિસીઝ જેવી બીમારીઓનો ખતરો પણ વધે છે. પણ જો કેટલીક દેશી ડ્રિંક રોજ પી લેવામાં આવે તો તમે ચોક્કસપણે વજન ઘટાડી શકો છો. આ ડ્રિંસ ઉનાળા માટેની બેસ્ટ ડ્રિંક છે, તે લૂથી પણ બચાવશે, રોગો સામે રક્ષણ કરશે અને ફટાફટ વેટલોસ કરશે. આ ડ્રિંક તમારે રોજ સવારે ખાલી પેટ પીવુ પડશે. ચાલો જાણીએ.

આયુર્વેદ એ કુદરતી પ્રક્રિયાઓ પર આધારિત એક પદ્ધતિ છે જેમાં કુદરતી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. વજન ઘટાડવા માટે બનાવેલા આ ઉકાળામાં તજ, કાળા મરી અને આદુનો સમાવેશ થાય છે. પાચનમાં સુધારો કરવા માટે આ ત્રણેય બાબતો સારી માનવામાં આવે છે. આ ત્રણ વજનને નિયંત્રણમાં રાખી શકે છે. તજ શરીરમાં ચરબી બર્ન કરવામાં મદદ કરી શકે છે. આદુમાં વજન ઘટાડવાના ગુણધર્મો પણ છે જેનો ઉપયોગ પ્રતિરક્ષા વધારવા માટે પણ થાય છે.

વજન ઘટાડવા માટે ઉકાળો બનાવવા માટેની સામગ્રી,તજ – 1 લાકડી,કાળા મરી – એક ચપટી, આદુ – 1/2 ચમચી,પીસેલું,આવી રીતે બનાવો વજન ઘટાડવા માટે સરળ ઉકાળો,એક વાસણ લો અને તેમાં પાણી નાખો અને થોડીવાર ઉકાળો.એકવાર પાણી ઉકળી જાય એટલે તેમાં બધી સામગ્રી ઉમેરીને રાંધવા દો.તમારું વજન ઘટાડવાનો ઉકાળો તૈયાર છે. શ્રેષ્ઠ પરિણામો માટે તેને દિવસમાં બે વાર પીવો.

બીજુ ડ્રીંક  બનાવવાની રીતઆ ડ્રિંક બનાવવા માટે સૌથી પહેલાં તો 1 ગ્લાસ પાણીમાં 1 ચમચી ઓર્ગેનિક દેશી ગોળ રાતે પલાળી દો. પછી સવારે આ પાણીને સહેજ ગરમ કરી લો. પછી તેમાં 1 લીંબુનો રસ, અડધી ચમચી શેકેલા જીરાનું પાઉડર અને ચપટી બ્લેક સોલ્ટ મિક્સ કરીને તેનું નરણાં કોઠે સેવન કરો.આ ડ્રિંકના ચમત્કારી ફાયદા.ગોળ એ દેશી વસ્તુ છે. તેનું સેવન કરવાથી પેટ સંબંધી પરેશાની નાશ પામે છે. સાથે જ ગોળવાળું પાણી પીવાથી કબજિયાતમાં રાહત મળે છે. આ શરીરના આંતરડામાં જમા થયેલી ગંદકીને સાફ કરવામાં મદદ કરે છે. ગોળનું પાણી પીવાથી યૂરીન ખુલીને આવે છે, જેનાથી કિડનીઓ સ્વસ્થ રહે છે. શરીરના વિષાક્ત પદાર્થો દૂર થઈ જાય છે.

ઝડપથી દૂર કરશે ચરબીના થર.જો તમે તમારી સવારની શરૂઆત આ ડ્રિંકથી કરશો તો બહુ જ જોરદાર રિઝલ્ટ મળશે અને તમારું વજન ઓછું થતું દેખાશે. ગોળમાં વિટામિન સી, એન્ટીઓક્સીડેન્ટ અને ઝિંક હોય છે. જે શરીરમાં પોષક તત્વોની કમીને દૂર કરે છે. આ ડ્રિંક મેટાબોલિઝ્મને તેજ કરે છે. જેનાથી તમે તે ખાધું હોય તે સરળતાથી પચી જાય છે. આ શરીરમાં ફેટ જમા થતાં રોકે છે.

સ્કિન માટે પણ વરદાન છેઆ ડ્રિંક સ્કિન માટે પણ ખૂબ જ લાભકારી છે. તે શરીરના હાનિકારક ટોક્સિન્સ દૂર કરે છે. જેથી ચહેરા પર ગજબનો નિખાર આવે છે. સ્કિન સાફ રહે છે. ચહેરા પર પિંપલ્સ, કરચલીઓ થતી નથી.મેથીના દાણા:મોટાપો પેટની ચરબી અને કમરને ઓછી કરવા માટે એક ગ્લાસ પાણીમાં બે ચમચી મેથી રાત્રે પલાળીને મૂકી દો અને સવારે ઉઠીને સૌથી પહેલા આ મેથીને ચાવીને ખાઈ લો અને વધેલું પાણી ઉપરથી પી લો. જો તમે રોજ આમ કરશો તો તમારા પેટની ચરબી ઓછી થઇ જશે અને ખુબ ઝડપથી તમારી કમર ૩૬ થી ૨૫ થઇ જશે.

(૨) જવ નું પાણી :વજનને લગતી તકલીફોમાં આ ખુબ જ ઉપયોગી રહે છે. તેમાં એવા તત્વો મળી આવે છે. જેવું સેવન કરવાથી મોટાબેલ્જીયમ વધે છે. જવ મોટાપાને ઓછો કરવામાં ઉપયોગી થાય છે જેનાથી તમે સલીમ જેવા લાગી શકો છો.કેવું કામ કરે છે મોટાપા ઉપર : જવ દ્રાવ્ય અને અદ્રાવ્ય ફાઈબર નો સ્ત્રોત હોય છે. આ ગુણને લીધે તમને લાંબા સમય સુધી પેટ ભરેલું હોય તેવો અહેસાસ થાય છે. બે લીટર પાણીમાં બે મોટી ચમચી જવ નાખીને ઉકાળો. ઉકળતી વખતે ઢાંકણું સારી રીતે ઢાંકો જેથી જૌ ના દાણા સારી રીતે પાકી જાય. જયારે આ મિશ્રણ પાણી સાથે ભળીને હળવા ગુલાબી રંગ નું પાતળું મિશ્રણ બની જાય તો સમજી લેવું કે આ પાણી પીવા માટે તૈયાર છે. તેને ગાળીને રોજ તેનું સેવન કરો. તેમાં લીંબુ, મધ અને મીઠું પણ નાખી શકો છે. ફોતરા વાળમાં વધુ ફાઈબર હોય છે અને પકાવવામાં વધુ સમય લાગે છે. ફોતરા વાળા પકાવવામાં વધુ સરળ છે. અને જવ ચણા ના લોટની રોટલી નું સેવન થી પણ પેટ અને કમર જ નહિ આખા શરીરનો મોટાપો ઓછો થઇ જશે.

જવ ના પાણીને તૈયાર કરવાની રીત : તેના માટે તમે થોડા પ્રમાણમાં જવ લગભગ (૧૦૦-૨૫૦ ગ્રામ) લઇ લો અને તેને સારી રીતે સાફ કરી લો ત્યાર પછી તેને લગભગ ચાર કલાક પાણીમાં પલાળીને મૂકી દો. પછી આ પાણીના ત્રણથી ચાર કપ પાણીમાં ભેળવીને ધીમા તાપ ઉપર ઓછામાં ઓછું ૪૫ મિનીટ ઉકાળો. ત્યાર પછી ગેસ બંધ કરી દો અને તેને ઠંડુ થવા દો. જયારે તે ઠંડુ થઇ જાય તો તેને એક બોટલમાં ભરીને તેના પાણીને પીવા માટે ઉપયોગમાં લો, આ એક દિવસનો પ્રયોગ છે આ પ્રક્રિયા રોજ કરો ફાયદો થશે. મોટાપા થી પીડિત લોકો મહેરબાની કરીને જંક ફૂડ નો ત્યાગ કરી દો.

(૩) લીંબુના છોતરા અને આદુનો રસ :કુદરતી ઉપાય માટે જરૂરી સામગ્રી : પીણું બનાવવા માટે પાંચ લીંબુના છોતરા જેમાં લીંબુનો રસ ન હોય. આદુનો રસ એક ચમચી અને એક લીટર પાણી જોઈએ. લીંબુના છોતરામાં એન્ટી ઓક્સીડેંટ વધુ પ્રમાણમાં રહેલ છે અને વિટામીન ‘સી’ પણ વધુ પ્રમાણમાં રહેલ છે. છોતરા માં એવા માઈક્રો ન્યુટ્રીયંસ હોય છે જે પણ વજન ઘટાડવામાં ખુબ જ ફાયદાકારક છે.તેને બનાવવાની રીત : તે બનાવવા માટે સૌ પહેલા એક લીટર પાણીને ગરમ કરીશું. ગરમ પાણી થયા પછી તેમાં લીંબુના છોતરા નાખીશું અને તેને ૮-૧૦ મિનીટ સુધી ગરમ થવા દઈશું. ઉકળી ગયા પછી તેને બહાર કાઢી લઈશું. ત્યાર પછી તેમાં આદુનો રસ ને સારી રીતે ભેળવી લેશું. હવે આ પીણું બનીને તૈયાર થઇ ગયું.

તેને સેવન કરવાની રીત : સૌથી પહેલા આ પાણી ને ગ્લાસમાં લઇ લો. એક વાત અહિયાં યાદ રાખવાની કે લીંબુના છોતરા ને બહાર કાઢવા નહી. આખો દિવસ માં એક લીટર પાણી પીવાનું છે. તે દિવસમાં ૩-૪ વખત પી શકો છો, રાત સુધીમાં આ પાણી પૂરું થઇ જવું જોઈએ. પાણી પૂરુ થઇ ગયા પછી લીંબુના છોતરા ને ફેંકી શકો છો એક મહિના સુધી આ પીણું પીવો તમને ખુબ સારો ફાયદો મળશે.

તમારા પેટની ચરબીને તે દુર કરશે અને તમારું વજન પણ ઘટી જશે. આ નુસખો જરૂર ઉપયોગમાં લો.બીજા અસરકારક કુદરતી ઉપાય અને આ વાતોનું ધ્યાન રાખો :મોટાપો ઘટાડવા માટે ખાવા પીવામાં ફેરફાર જરૂરી છે. થોડી કુદરતી વસ્તુ એવી છે, જેના સેવનથી વજન નિયંત્રિત રહે છે. તેથી જો તમે વજન ઓછું કરવા માટે ખુબ મહેનત નથી કરી શકતા તો અપનાવો અહિયાં જણાવવામાં આવેલ નાના નાના ઉપાય. તે તમારા વધતા વજનને ઓછું કરી દેશે.

(૧) વધુ કાર્બોહાઈડ્રેટ વાળી વસ્તુઓ ની પરેજી રાખો. ખાંડ, બટેટા અને ચોખા માં વધુ કાર્બોહાઈડ્રેટ હોય છે. તે ચરબી વધારે છે.(૨) માત્ર ઘઉં ના લોટની રોટલી ને બદલે સોયાબીન અને ચણા ભેળવેલ લોટની રોટલી વધુ ફાયદાકારક છે.(૩) રોજ કોબી નું જ્યુસ પીવો. કોબીમાં ચરબી ઘટાડવાના ગુણ હોય છે. તેનાથી શરીરનું મેટાબેલ્જીયમ યોગ્ય રહે છે.(૪) પપૈયું નિયમિત રીતે ખાવ. તે દરેક સિઝનમાં મળી રહે છે. વધુ સમય સુધી પોપૈયા નું સેવનથી કમરની વધારાની ચરબી ઓછી થઇ જાય છે.(૫) દહીનું સેવન કરવાથી શરીરની વધારાની ચરબી ઘટી જાય છે.

છાસ નું પણ સેવન દિવસમાં બે ત્રણ વખત કરો.(૬) પીપર નું ઝીણું ચૂર્ણ વાટીને તેને કપડાથી ચાળી લો. આ ચૂર્ણ ત્રણ ગ્રામ રોજ સવારના સમયે છાસ સાથે લેવાથી બહાર નીકળેલ પેટ અંદર થઇ જાય છે.(૭) આંબળા અને હળદર ને સરખા ભાગે વાટીને ચૂર્ણ બનાવી લો. આ ચૂર્ણ ને છાસ સાથે લો. કમર એકદમ પાતળી થઇ જશે.(૮) મોટાપો ઓછો નથી થઇ રહ્યો તો ખાવામાં કાપેલા લીલા મરચાને ઉમેરો કરવાથી વધતા વજન ઉપર કાબુ મેળવી શકાય છે. એક અભ્યાસમાં જાણવા મળેલ કે વજન ઓછુ કરવા માટેની ઉત્તમ રીત મરચા ખાવાનું છે. મરચામાં મળી આવતા તત્વ કેપ્સાઇસીન થી ભૂખ ઓછી થાય છે.

About bhai bhai

Check Also

હજુ આવનાર 2 દિવસ દરમિયાન ગુજરાતી માં ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી, જાણો ક્યાં ક્યાં પડશે વરસાદ.

આજે ગુજરાત માં ખૂબ વરસાદ માહોલ જામ્યો છે ઠેર ઠેર પાણી ભરાય છે.ઘણા શહેરો ના …