ખાસ આ 5 વસ્તુઓ વગર પુરી નથી થતી સુહાગરાત, જાણી લો તમે ખાસ આ વાત

હિન્દુ ધર્મમાં 16 સંસ્કારો વર્ણવેલ છે. આમાં, લગ્ન પણ એક સંસ્કાર છે. આ વિધિ દ્વારા માત્ર બે જ લોકો નહીં પરંતુ ઘણાં પરિવારો અને આત્માઓનું પણ મિલન થાય છે, એવું માનવામાં આવે છે કે આ ધાર્મિક વિધિમાં ઘણા રિવાજો શામેલ છે, જેમાં સુહાગરાત અને તેનાથી સંબંધિત રીવાજો શામેલ છે.સુહાગરાતને વર વધુની રાત કહેવામાં આવે છે, તેથી આ દિવસે કેટલીક ધાર્મિક વિધિઓ ખૂબ જ વિશેષ હોય છે, જેમ કે દૂધના ગ્લાસ સાથે દુલહનનું આવવું , દુલહનનો ચહેરો જોવો.

સુહાગરાતના દુવસે વરરાજા અને, દુલ્હન તેમની કુળ દેવી અને દેવતાની પૂજા કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે કુટુંબની પરંપરા અને વંશને આગળ વધારવા માટે ભગવાન પાસેથી આશીર્વાદ મળે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે કુળ દેવતાના આશીર્વાદથી કુળની વૃદ્ધિ થાય છે.પૂર્વજોની પૂજા.વિવાહથી લઈને સુહાગરાત સુધી ઘણી ધાર્મિક વિધિઓ છે જેમાં પૂર્વજોની પૂજા કરવામાં આવે છે, આની પાછળ એક માન્યતા છે કે પૂર્વજોના આશીર્વાદથી બાળકોનું સુખ મળે છે.

જ્યોતિષ શાસ્ત્રમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જો પૂર્વજો ગુસ્સે થાય તો સંતાન સુખમાં અવરોધ આવે છે. લગ્નનો સૌથી મોટો ઉદ્દેશ સંતાન પ્રાપ્તિ અને કુળ વધારવાનો છે, તેથી પૂર્વજોની પૂજા સુહાગરાતના દિવસે કરવામાં આવે છે.સુહાગરાતની રાતે દુલ્હન તેના પતિ માટે દૂધનો ગ્લાસ લાવે છે. તેની પાછળ જ્યોતિષીય અને વૈજ્ઞાનિક કારણો છે. દૂધને ચંદ્ર અને શુક્રનું પદાર્થ માનવામાં આવે છે.

શુક્ર એ પ્રેમ અને વાસનાનો કારક ગ્રહ છે, અને ચંદ્ર મનનો કારક ગ્રહ છે. એક ગ્લાસ દૂધ આપવાની પાછળનો ઉદ્દેશ્ય એ છે કે દૂધ જેવા પતિ-પત્નીનો પ્રેમ તેજસ્વી, કામાતુર અને ચંચળ હોવો જોઈએ, એટલે કે સ્થિર અને ધૈર્ય નો જોઈએ.સુહાગરાતમાં એક એવો રિવાજ છે કે દુલહનનો ચહેરો જોવો. તે દંતકથા છે કે સુહાગરાતમાં ભગવાન રામે દેવી સીતાને વચન આપ્યું હતું કે તે એક પતિવ્રત પતિ બની રહેશે. આ વચનને લીધે ભગવાન રામે બીજા લગ્ન ન કર્યા અને દેવી ત્રિકુટા ભગવાનના કલ્કી અવતારની રાહમાં બેઠી છે.

આજકાલ, કન્યાને આ રિવાજ હેઠળ ઘરેણાં, મોબાઈલ જેવી ભેટો મળવાનું શરૂ થઈ ગયું છે. ખરેખર, આ રિવાજ પાછળ, એવી માન્યતા છે કે જે સ્ત્રી તેની પત્ની તરીકે સ્વીકારી રહી છે, તે તેની જરૂરિયાતો પૂરી કરવા માટે પૂરતી સક્ષમ છે. વ્યવહારિક દ્રષ્ટિએ, ભેટો આપવા પાછળનો હેતુ એ છે કે નવા સંબંધની શરૂઆત સારી હોવી જોઈએ.

સુહાગરાતમાં વડીલોના આશીર્વાદ પણ સૌથી મહત્વપૂર્ણ ધાર્મિક વિધિ છે. આની પાછળનો ઉદ્દેશ્ય એ છે કે વરરાજા અને તેમનાં લગ્ન જીવનની શરૂઆત માટે શુભેચ્છાઓ મળે. તેનું કારણ એ છે કે હિન્દુ ધર્મના સંસ્કારમાં કોઈ નવા કાર્યની શરૂઆતમાં વડીલોના આશીર્વાદ શુભ હોવાનું કહેવામાં

About bhai bhai

Check Also

પોતાનાથી 10 વર્ષ મોટી ભાભી સાથે થયા યુવકના લગ્ન,પછી થયું આવું જાણો તમે

આજે હું તમને એક એવા કિસ્સા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યો છું કે જેમાં 10 વર્ષના …