મંગળસૂત્ર પહેરવાના છે આ ફાયદા, જાણી લો તમે ખાસ આ 5 ફાયદા

મિત્રો આપણા હિંદુ સમાજ મા અલગ અલગ રીતિરિવાજો જોવા મળે છે મંગલસુત્ર ભારતની પરિણીત મહિલાઓ માટે સારા નસીબનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે તે મહિલાઓના શણગારનો મોટો ભાગ છેમાનવામાં આવે છે કે મંગળસુત્ર પતિ-પત્નીના સંબંધોને મજબૂત બનાવે છે તે પતિ ઉપર આવતી સમસ્યા ને પણ દૂર કરે છે અવિવાહિત મહિલાઓએ મંગળસૂત્ર પહેરવા માટે પ્રતિબંધિત છે અને તે લગ્ન પછી જ પહેરી શકાય છે તે પતિ અને પત્નીના પ્રેમની નિશાની છે.

મંગલસુત્ર ભારતની પરિણીત મહિલાઓ માટે સારા નસીબનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે તે મહિલાઓના શણગાર નો એક મોટો ભાગ છે.મંગલસુત્રની સરખામણી અન્ય કોઈ આભૂષણ સાથે કરી શકાતી નથીતે સારા નસીબનું સૌથી વધુ સુશોભન છે મિત્રો લગ્ન પેહેલા અને લગ્ન પછી છોકરી ના રંગ રૂપ તેમજ પેરવેશ મા ઘણા બદલાવ આવે છે.

સુહાગના પ્રતીક તરીકે તે ઘરેણાંથી માથાથી પગ સુધી સજ્જ હોવાની પરંપરાઓ છે. સુહાગના આ પ્રતીકોમાંની એક વિશેષ વસ્તુ એ મંગલસુત્ર છે સિંદૂર પછી બીજી જો કોઈ ખાસ વસ્તુ છે તો તે મંગલસુત્ર માનવામાં આવે છે લગ્નની ધાર્મિક વિધિઓ દરમિયાન મંગલસૂત્ર ધારણ કરવાથી પુરુષ સ્ત્રી એકબીજા ના બની જાય છે અને સ્ત્રી તેના લગ્ન જીવન પરની દરેક ખરાબ નજરથી બચાવવા માટે આ મંગલસૂત્ર પેહરે છે તો મિત્રો જાણો મંગલસુત્રને લગતી કેટલીક ખૂબ જ વિશે અગત્ય ની વાતો.

ખરાબ નજરોથી બચાવે છે.મંગળસુત્ર કાળા મણકા અને સોનાથી બનેલા હોય છે મંગળસુત્ર ના કાળા મણકા દંપતિ ને ખરાબ નજરથી બચાવે છે તેમજ એક પરણીત મહિલાઓ ને શનિના પ્રકોપ થી પણ બચાવે છે જો મંગળસુત્ર તુટી જાય તો તેના મણકાને જોડી ફરીથી બનાવી દો મિત્રો આપણા જ્યોતિષ શાસ્ત્ર મા મગળસુત્ર ને મુશ્કેલી થી બચવાનાર બતાવ્યુ છે અને તેને પહેરવું પણઘણુ આવશ્યક છે.

સોનુ પહેરવું કેમ છે જરુરી.જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અ
નુસાર સોનું ગ્રહ ગુરુ ના પ્રભાવ નીચે છે આ ગ્રહ લગ્ન જીવનમાં સુખ,સંપત્તિ અને જ્ઞાનનો કારક માનવામા આવે છે સોનું પહેરવાથી હકારાત્મક ઊર્જાનુ ઉત્સ સર્જન થાય છે અને તે હૃદય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. ગળામાં સોનું પહેરવાથી સ્ત્રીની રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત રહે છે.

કપ ડિઝાઇન છે સૌથી જુની.આજકાલ બજારમાં ઘણા પ્રકારના મંગલસૂત્રો જોવા મળે છે આ અને આ ડિઝાઇન ના મંગલસૂત્ર પરણીત સ્ત્રીઓને ખૂબ જ આનંદ આપે છે પરંતુ તેની પરંપરાગત ડિઝાઇન ફક્ત બે કપની હોવી જોઇએ તેમજ આ કપ સત્ત્વ ગુણોથી ભરેલા માનવામાં આવે છે તેમજ તેને શિવ અને શક્તિનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. શિવશક્તિ એકબીજાના પૂરક હોવાનું કહેવાય છે.તેમના પ્રેમ કરતાં પ્રેમની કોઈ વ્યાખ્યા નથી.

મંગલસુત્રનું મહત્વ.ભારતના દરેક રાજ્યમાં મંગલસુત્રોનો ઉપયોગ વિવિધ રીતે થાય છે મહારાષ્ટ્રમાં વિવિધ પ્રકારના મંગલસૂત્રો પહેરવામાં આવે છે જ્યારે દક્ષિણ ભારતમાં પણ અલગ મંગલસુત્ર પહેરવાનો રિવાજ છે પરંતુ તેનો અર્થ તો બધે જ સરખો થાય છે પરણીત સ્ત્રીઓ તેના પતિને લાંબી ઉમર ની શુભેચ્છા માટે તેને ધારણ કરે છે અને દુષ્ટ નજરથી તેનું રક્ષણ કરે છે તેમજ તેને જુદા જુદા નામોથી પણ ઓળખવામાં આવે છે પરંતુ અર્થ તો બધીજ જગ્યા એક જ થાય છે.

મંગલસૂત્ર ને ઉતારવું જોઈએ નહી.પ્રાચીન પરંપરા ઓ અનુસાર,એકવાર પતિએ ગળા પર મંગળસૂત્ર પહેરાવ્યા પછી એ ત્યા સુધી નથી ઉતારાતુ જ્યા સુધી કંઇપણ અશુભ ન થાય ત્યાં સુધી તેને ઉતારી શકાય નહીં.તેને કોઈ પણ સંજોગોમાં મંગલસૂત્ર ઉતારવાની મનાઈ છે તેને ગુમાવવું અને તોડવું અશુભ માનવામાં આવે છે જો મંગલસુત્ર હંમેશાં કાઢી નાખવું હોય તો તેની જગ્યાએ ગળામાં કાળો દોરો નાખી દેવો જોઈએ.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …