મકાનના પાયામાં કેમ મુકવામાં આવે છે નાગ અને કળશ ? વાંચી લો એનું સાચું કારણ

ઘર બનાવતી વખતે,આપણે આવા ઘણા કાર્યોને ખૂબ પ્રાધાન્ય આપીએ છીએ જે આપણા ઘરની દરેક રીતે રક્ષા કરી શકે.અને,ઘરમાં સુખ અને શાંતિ રહે છે.માન્યતાઓ અનુસાર,એવું માનવામાં આવે છે કે જમીનની નીચે પાતાળલોક છે અને તેનો માલિક શેષનાગ છે.પૌરાણિક કથાઓમાં,સમગ્ર પૃથ્વી શેષનાગના કણ પર ટકેલી હોવાનો ઉલ્લેખ જોવા મળે છે.મકાનના પાયાની પૂજાની સંપૂર્ણ વિધિ આ મનોવૈજ્ઞાનિક માન્યતા પર આધારિત છે કે જેમ શેષનાગ આખી પૃથ્વીને તેની કણ પર ધારણ કરી રાખે છે,તેમ જ મારા આ ઘરનો પાયો ચાંદીના સર્પના કણ પર નિશ્ચિતપણે સ્થાપિત રહે. શેષનાગ ક્ષીરસાગરમાં રહે છે.

આથી પૂજાના કળસમાં દૂધ, દહીં,ઘી ઉમેરીને મંત્રોચ્ચાર કરી શેષનાગને બોલાવવામાં આવે છે,જેથી તેઓ ઘરની રક્ષા કરે.વિષ્ણુરૂપિ કળસમાં,લક્ષ્મી સ્વરૂપનો સિક્કો નાખીને ફૂલો અને દૂધ પૂજામાં ચડાવવામાં આવે છે,જે સર્પને ખૂબ જ પ્રિય છે.ભગવાન શિવનો આભૂષણ સાપ છે.લક્ષ્મણ અને બલારામને પણ શેષાવતર માનવામાં આવે છે.આ વિશ્વાસથી આ માન્યતા આજે પણ ચાલુ છે.દરેક વ્યક્તિનું સ્વપ્ન હોય છે કે તે એ ઘરમાં શાંતિથી સુખેથી રહે પરંતુ કેટલાક લોકો સાથે એવી સ્થિતિ ઉભી થઇ જાય છે કે,તેમના ઘરનું આ સપનું સમયસર પૂરું નથી થઇ શકતું.અને ઘર બની જાય તો ઘરમાં સુખ શાંતિની કમી રહે છે.

આ પ્રકારની સમસ્યાની પાછળ વાસ્તુદોષ પણ એક મોટુ કારણ માનવામાં આવે છે.વાસ્તુ શાસ્ત્રમાં સામાન્ય રીતે કેટલાક આવા ધ્યાન આપનારા બિંદુઓ છે,જેનું પાલન કરવાથી વાસ્તુ સંબંધિત દોષો દૂર થઇ જાય છે,અને ઘરમાં શાંતિ અને શુદ્ધતા રહે છે.તેથી કઇ દિશામાં શું રાખવું જોઇએ એ જાણવા માટે નીચે જણાવેલા મુદ્દા ઉપર ધ્યાન આપો.ઘરની મધ્યમાં આંગણું કે ચોક વાળો ભાગ બ્રહ્માનો છે, તેને હંમેશા સાફ રાખવો જોઈએ.

ઘરમાં સમૃદ્ધિ લાવવા માટે પ્રવેશ દ્વાર ઉપર લક્ષ્મી,કુબેર અથવા ગણપતિની મૂર્તિઓ સ્થાપિત કરવી જોઈએ. ઇશાન ખૂણામાં ક્યારેય કચરો ભેગો ન થવા દો. કારણ કે ઇશાન ખૂણો પવિત્ર સ્થાન છે.અહીં ક્યારેય પણ સાવરણી ન રાખો. તેને હંમેશાં સાફ અને ખાલી રાખવાનો પ્રયાસ કરો.કારણ કે આ દિશાને અશુદ્ધ રાખવાથી માનસિક તણાવ અને શારીરિક દુઃખ રહે છે. ઉત્તર દિશા કુબેરનું સ્થાન છે,એટલે તિજોરી,લોકર,કેશ રકમ વગેરે આ દિશામાં રાખો.પલંગનો માથાનો ભાગ દક્ષિણ દિશા તરફ અને પલંગ દિવાલને અડાડીને રાખવો.ભારે પેટી,સોફા-સેટ,કબાટ,ભારે ચીજવસ્તુઓનો સ્ટોર રૂમ વગેરે દક્ષિણ-પશ્ચિમમાં દિશામાં રાખો.

ઘરમાં તુલસી,ચંદન વગેરેનાં છોડ લગાવવા જોઈએ. પૂજા સ્થળ ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણા (ઇશાન) માં શ્રેષ્ઠ હોય છે.રસોડામાં ક્યારેય પૂજા સ્થળ ન બનાવો.રસોડામાં ચૂલો દક્ષીણ પૂર્વ ખૂણામાં રાખવો જોઈએ. તેનાથી આગ લાગવા,ગેસ સિલેંડર ફાટવા જેવી ઘટનાઓ ન બને.મહેમાનોને ઉત્તર-પશ્ચિમ ખૂણામાં બેસાડવા જોઈએ. ઘરમાં બોર, બાવળ, લીંબુના ઝાડ ક્યારેય ન લગાવવા, આ અમાન્ય વૃક્ષ છે. ઉત્તર-પૂર્વ દિશાનાં ઓરડાને સ્ટોર રૂમ ક્યારેય ન બનાવો.દૈનિક ઉપયોગમાં આવતું પાણી ઉત્તર પૂર્વ દિશામાં રાખવું જોઈએ.ઘરમાં સુશોભન માટેનું કબૂતર,બાજ,સાંપ,ચામા ચીડિયા,ગીધ,ભૂંડ,સિંહ વગેરેના ચિત્ર ન લગાવો.યુદ્ધ,જ્વાળામુખી અને ભૂકંપ વગેરેના ચિત્રો પણ અમાન્ય છે.

મરચાં-મસાલા,લોટ,દાળ અને ચોખા વગેરે દક્ષિણ-પશ્ચિમ દિવાલના આધારે રાખો. બાળકોની ભણવાની ગોઠવણ આ રીતે કરવી જોઈએ કે વાંચતી વખતે તેમનું મોઢું ઉત્તર તરફ રહે.તેનાથી મગજની એકાગ્રતા વધે છે.એ પણ ધ્યાન રાખો કે ટેબલ દીવાલને સ્પર્શે નહીં.ઘરના મુખ્ય દરવાજાની બન્ને તરફ પાણીમાં દૂધ ભેળવીને નાખો, અને વચ્ચે હળદરથી સ્વસ્તિક બનાવો. તેની ઉપર ગોળનો નાનો ગાંગડો(સૂર્ય) રાખો અને બે-ચાર ટીપા દૂધ (ચંદ્ર) નાખીને પૂજા કરો, એનાથી ઘરના દોષ દૂર થશે. બહારની હવાની અસર નહીં થાય. આમ કરવાથી સુખ-સમૃદ્ધિમાં વધારો થવા લાગે છે.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …