દેવાધિદેવ મહાદેવના આ 7 રહસ્યો તમે પણ જાણી લો, અત્યારે જ

તે એક રહસ્ય છે કે ભગવાન શંકરના પ્રથમ લગ્ન પ્રજાપતિ દક્ષની પુત્રી સતી સાથે થયા હતા, જ્યારે તે યજ્ઞકુંડમાં કૂદકો લગાવ્યો હતો અને તેમનો નાશ થયો હતો, ત્યારબાદ તેણીનો ફરીથી જન્મ થયો હતો અને પાર્વતીને હિમનની પુત્રી કહેવાતી હતી. એવું કહેવામાં આવે છે કે ગંગા, કાલી અને ઉમા પણ શિવની પત્નીઓ હતી.

શિવના કેટલા પુત્રો.ભગવાન શિવ પાર્વતી સાથે લગ્ન કર્યા પછી કાર્તિકેય નામનો પુત્ર મળ્યો. માતા પાર્વતીના મેલથી ગણેશ બનાવવામાં આવ્યા હતા. તેણે સુકેશ નામના એક અનાથ છોકરાને ઉછેર્યો. જલંધરનો જન્મ શિવના મહિમાથી થયો હતો.અયપ્પાનો જન્મ શિવ અને મોહિની સાથે સંયોગ દ્વારા થયો હતો. ભૂમાનો જન્મ તેના કપાળના પરસેવાના ટીપાથી થયો હતો. અંધક અને ખુજા નામના બીજા 2 પુત્રો હતા, જેમના વિશે બહુ ઉલ્લેખ નથી.

શિવના કેટલા શિષ્યો.શિવના 7 શિષ્યો છે જેઓ પ્રારંભિક સપ્તર્ષિ માનવામાં આવે છે. આ રૂષિઓએ સમગ્ર પૃથ્વીમાં શિવના જ્ઞાનનો પ્રચાર કર્યો, જેના કારણે વિવિધ ધર્મ અને સંસ્કૃતિઓનો ઉદ્ભવ થયો. શિવએ ગુરુ અને શિષ્ય પરંપરાની શરૂઆત કરી હતી. શિવના શિષ્યો છે – બૃહસ્પતિ, વિશાલક્ષ, શુક્ર, સહસ્રક્ષ, મહેન્દ્ર, પ્રશેષ મનુ, ભારદ્વાજા ઉપરાંત 8મા ગૌરશીરસ મુનિ છે. વશિષ્ઠ અને અગસ્ત્ય મુનિના નામ પણ શિવના શિષ્યોમાં લેવામાં આવ્યા છે.

શિવ બુદ્ધ હતા.બૌદ્ધ સાહિત્યના આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે વખાણાયેલા વિદ્વાન પ્રોફેસર ઉપાસક માને છે કે શંકરનો જન્મ બુદ્ધ તરીકે થયો હતો. તેમણે પાલી ગ્રંથોમાં ઉલ્લેખિત 27 બુદ્ધોનો ઉલ્લેખ કર્યો અને કહ્યું કે તેમાંથી બુદ્ધના ત્રણ નામ ખૂબ પ્રાચીન છે – તનંકર, શંકર અને મેઘનકર.

શિવ અને શંકર સમાન છે.કેટલાક પુરાણો અનુસાર ભગવાન શિવને શિવ કહેવામાં આવે છે કારણ કે તે નિરાકાર શિવ જેવા છે. નિરાકાર શિવને શિવલિંગ તરીકે પૂજવામાં આવે છે. ઘણા લોકો શિવ અને શંકરને સમાનના 2 નામ કહે છે. ખરેખર, બંનેની મૂર્તિઓ આકારમાં ભિન્ન છે. શંકરને હંમેશાં તપસ્વી તરીકે બતાવવામાં આવે છે. ઘણી જગ્યાએ શંકર શિવલિંગનું ધ્યાન કરતા બતાવવામાં આવે છે. તેથી, શિવ અને શંકર 2 અલગ અલગ છે. મહેશ અને મહાકાલ ભગવાન શંકરના પ્રવેશદ્વાર હોવાનું માનવામાં આવે છે. રૂદ્ર ભગવાન શંકરનાં સભ્ય છે.

દરેક યુગમાં શિવ.ભગવાન શિવએ તમામ યુગમાં લોકોને દર્શન આપ્યા છે. તે સતયુગમાં સમુદ્ર મંથન સમયે અને ત્રેતામાં રામ સાથે પણ હતા. દ્વાપર યુગના મહાભારત કાળમાં પણ શિવ હતા અને કાલિકલામાં વિક્રમાદિત્યના સમયગાળામાં શિવના દર્શનનો ઉલ્લેખ છે. ભાવિષ્ય પુરાણ અનુસાર ભગવાન હર્ષ વર્ધન ભગવાન શિવ દ્વારા રણ પર પ્રગટ થયા હતા.

વનવાસીઓ અને આદિવાસીઓના ભગવાન.શિવ એ ભારતના રાક્ષસો, ગંધર્વ, યક્ષ, આદિવાસીઓ અને તમામ વનવાસીઓના દેવતા છે. શૈવવાદ એ ભારતના આદિવાસીઓનો ધર્મ છે. બધાં દસનામી, શક્ત, સિદ્ધ, દિગમ્બર, નાથ, લિંગાયત, તમિલ શૈવા, કાલમુખ શેવા, કાશ્મીરી શૈવ, વીરશૈવ, નાગા, લકુલિશ, પશુપત, કાલિક, કલાદમન અને મહેશ્વર એ બધા શિવ ધર્મ સાથે સંકળાયેલા છે. ચંદ્રવંશી, સૂર્યવંશી, અગ્નિવંશી અને નાગવંશી પણ શિવની પરંપરા દ્વારા માનવામાં આવે છે.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …