21 વર્ષનો યુવક કેમનો બની ગયો 360 કરોડની કંપનીનો માલિક ? જાણો

આ દુનિયામાં સફળતા મેળવવા માટે ઘણી મહેનત કરવી પડે છે.ઘણો પરિશ્રમ કરવો પડે છે પછી જ સફળતા પ્રાપ્ત થાય છે.પરિશ્રમ કરતા પણ સફળતાની સીડી ઘણા ઓછા લોકો ચઢી શકે છે.પરંતુ આજે અમે તમને એવા જ એક વ્યક્તિની સફળતા વિશે જણાવવા જઇ રહ્યા છીએ.શું તમે માનો છો કે એવી ઉંમરે જ્યારે તમે અને તમે જીવન માટે પોતાને તૈયાર કરો છો અથવા જ્યારે આપણે બધા શિયાળાની ઠંડીમાં રજાઇમાં ઢાંકાયેલા હોઈએ છીએ અને જ્યારે વરસાદના દિવસે ભીની હવા આપણને આપણા દિમાગ પર નશા કરે છે. જેમ કે, જીવનના આવા નાજુક તબક્કે, એક યુવાન વ્યક્તિએ તેની આંખોમાં કંઇક મોટું કરવાનું સ્વપ્ન જોવા માટે દિવસના 16 કલાક કામ કરીને 360 કરોડથી વધુની કંપનીની પાયો નાખ્યો છે.

ઓરિસ્સાના રિતેશ અગ્રવાલે આમ કરીને બતાવ્યું છે; જેમણે 20 વર્ષની ઉંમરે oyo રૂમ્સ નામની કંપની શરૂ કરીને મોટા અનુભવી ઉદ્યોગકારો અને રોકાણકારોને આશ્ચર્યચકિત કર્યા. oYo રૂમનો મુખ્ય ઉદ્દેશ મુસાફરોને દેશના મોટા શહેરોમાં હોટલોના રૂમમાં સસ્તું ભાવે શ્રેષ્ઠ પાયાની સુવિધાઓ પ્રદાન કરવી છે.વ્યક્તિગત રીતે, રિતેશ સામાન્ય બુદ્ધિનો યુવાન છે. કોલેજના વિદ્યાર્થીની જેમ, દેખાવમાં પાતળા અને . પરંતુ કેટલીકવાર સામાન્ય દેખાતા લોકો પણ એવી વસ્તુઓ કરે છે કે જેની તમે અપેક્ષા ન કરો. રિતેશ આવા જ એક યુવા ઉદ્યોગસાહસિક છે. જેમણે, ફક્ત 21 વર્ષની નાની ઉંમરે, તેમના અનુભવની શક્તિ, યોગ્ય તક અને સખત મહેનત કરવાની ક્ષમતા પર તેમના વિચારોને વાસ્તવિક બનાવ્યા.

યુવા ઉદ્યોગસાહક બીસમના એક વ્યવસાયિક પરિવારમાં થયો હતો. તેમણે જિલ્લાની જ સ્કેર્ડ હાર્ટ સ્કૂલમાંથી બારમા ધોરણ સુધી અભ્યાસ કર્યો હતો. આ પછી, તેની ઇચ્છાને આઈઆઈટીમાં દાખલ કરવામાં આવી. જેના માટે તેઓ રાજસ્થાનના કોટા આસિકોની વ્યવસાયિક યાત્રા, નાની ઉંમરે જ રિતેશ અગ્રવાલે ધંધા વિશે વિચારવાનું અને સમજવાનું શરૂ કર્યું. આમાં તેમની સૌથી મોટી ભૂમિકા તેમની કુટુંબિક પૃષ્ઠભૂમિ હતી. તેનો જન્મ 16 નવેમ્બર 1993 ના રોજ ઓડિશાના જિલ્લા કટવ્યા હતા.

કોટામાં તેની પાસે ફક્ત બે જ નોકરી હતી એક વાંચવા માટે અને બીજી જ્યારે પણ વિરામ થાય ત્યારે ઘણી મુસાફરી કરવી. આનાથી મુસાફરીમાં તેની રુચિ વધવા લાગી. કોટામાં જ તેમણે એક પુસ્તક લખ્યું હતું ઇન્ડિયન એન્જિનિયરિંગ કોલેજ ટોપ 100 એન્જિનિયરિંગ કોલેજનું સંપૂર્ણ નિકોશ અને પુસ્તકના નામથી જ સૂચવાય છે કે આ પુસ્તક દેશની 100 સૌથી પ્રખ્યાત એન્જિનિયરિંગ કોલેજ હતું. આ પુસ્તક દેશની સૌથી પ્રખ્યાત ઇ-કોમર્સ સાઇટ ફ્લિપકાર્ટ પર સારી રીતે પ્રાપ્ત થયો છે.

16 વર્ષની ઉંમરે, તે મુંબઈની ટાટા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ફ ફંડામેન્ટલ રિસર્ચ (ટીઆઈઆરએફ) માં આયોજિત એશિયન વિજ્ઞાન શિબિર માટે પસંદ કરવામાં આવ્યો હતો. શિબિર એ વાર્ષિક સંવાદ મંચ છે જ્યાં એશિયન વંશના વિદ્યાર્થીઓ વિશિષ્ટ વિસ્તારની સમસ્યાઓ વિશે ચર્ચા કરે છે અને વિજ્ઞાન અને તકનીકીની સહાયથી ઉકેલો શોધે છે. અહીં પણ, તે રજાઓ દરમિયાન ઘણી મુસાફરી કરતો અને રહેવા માટે પોસાય તેવા ભાવે ઉપલબ્ધ બજેટ હોટલોનો ઉપયોગ કરતો. રિતેશ પહેલાથી જ બિઝનેસમાં ખૂબ જ રસ ધરાવતો હતો અને આ ક્ષેત્રમાં કંઈક કરવા માંગતો હતો. પરંતુ તેઓએ શું કરવું તે અંગે સ્પષ્ટતા નહોતી.

ઘણી વખત તે કોટાથી દિલ્હી જતી ટ્રેન લઇને મુંબઇ જેવી સસ્તી હોટલોમાં રોકાતો હતો જેથી તે દિલ્હીના યુવા ઉદ્યોગસાહસિકોના કાર્યક્રમો અને પરિષદોમાં હાજરી આપીને યુવાન યુવાન ઉદ્યોગસાહસિકો અને શરૂઆતના સ્થાપકોને મળી શકે. ઘણી વખત આ કાર્યક્રમોમાં જોડાવા માટે નોંધણી ફી એટલી ઉંચી હોત કે તે ચૂકવવાનું તેમના માટે મુશ્કેલ બન્યું હોત. તો ક્યારેક તેઓ આ ઘટનાઓ તરફ ઝલકતા રહેતા! આ તે સમય હતો જ્યારે તેણે મુસાફરી દરમિયાન રહેતી સસ્તી હોટલોના ખરાબ અનુભવોને તેના વ્યવસાય તરીકે આપવાનું વિચાર્યું હતું.

Oravel Stays ની શરૂઆત, 2012 માં, તેણે તેની પ્રથમ સ્ટાર્ટ-અપ – ઓરાવેલ સ્ટેઝ શરૂ કરી. આ કંપનીનો ઉદ્દેશ મુસાફરો માટે ટૂંકા અથવા મધ્ય-ગાળાના ટૂંકા ભાવે રૂમ ઉપલબ્ધ કરાવવાનો હતો. જે કોઈપણ સરળતાથી ઓનલાઇન અનામત કરી શકે છે. કંપનીના લોકાર્પણના થોડા મહિનામાં જ તેને નવી સ્ટાર્ટઅપ્સમાં રોકાણ કરતી કંપની વેન્ચરનર્સરી પાસેથી પણ 30 લાખનું ભંડોળ પ્રાપ્ત થયું. હવે રિતેશ પાસે તેની કંપની ચલાવવા માટે પૂરતા પૈસા હતા. તે જ સમયે, તેમણે પેપલ કંપનીના સહ-સ્થાપક, પીટર થાલેની “થેલ ફાઉન્ડેશન” દ્વારા આયોજીત વૈશ્વિક સ્પર્ધા થેલ ફેલોશીપ સમક્ષ પોતાનો વ્યવસાયિક વિચાર રજૂ કર્યો. સદભાગ્યે, તે આ સ્પર્ધામાં દસમું સ્થાન મેળવવામાં સફળ રહ્યો અને ફેલોશિપના રૂપમાં આશરે 66 લાખની રકમ મેળવી.

ખૂબ જ ટૂંકા સમયમાં આ નવી શરૂઆતઓ આ સફળતાથી ઉત્સાહિત થઈ ગઈ અને વધુ નજીકથી અને કાળજીપૂર્વક તેમના સ્ટાર્ટ-અપ્સ પર કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. પરંતુ મને ખબર નથી કે શા માટે તેનો વ્યવસાયિક મોડેલ સંબંધિત લાભ આપવામાં નિષ્ફળ ગયો અને “ઓરાવેલ સ્ટે” ધીમે ધીમે ખાધમાં ગયો. તેમણે જેટલી વધુ પરિસ્થિતિ સુધારવાનો પ્રયત્ન કર્યો, પરિસ્થિતિ વધુ વણસી અને આખરે તેઓએ કંપનીને અસ્થાયી ધોરણે બંધ કરવી પડી.

જ્યારે Oravel Stays banyun Oyo Rooms, તેની શરૂઆતની નિષ્ફળતાથી રિતેશ નિરાશ થયો ન હતો અને તેની ખામીઓને દૂર કરવા માટે તેણે અપનાવેલી યોજનાને ધ્યાનમાં લેવાનો ફરીથી વિચાર કર્યો.આનાથી તેઓને ખ્યાલ આવી ગયો કે ભારતમાં સસ્તી હોટેલોમાં જગ્યા મેળવવા અથવા ન મેળવવામાં કોઈ સમસ્યા નથી, હકીકતમાં હોટલ ઓછા પૈસા માટે શ્રેષ્ઠ મૂળભૂત સુવિધાઓ આપી શકતા નથી તેવી અછત છે. પ્રતિબિંબિત કરતા, તેમણે તેમની મુલાકાત દરમિયાન બઝ હોટલ્સમાં રોકાવાના અનુભવોને પણ યાદ કર્યા જ્યારે તેઓને ઘણાં પૈસા ચૂકવ્યા પછી પણ ગંદા અને ગંધાતા ઓરડાઓ મળતાં અને ક્યારેક ઓછા પૈસા માટે આરામદાયક અને આરામદાયક ઓરડાઓ મળતાં.

આ બાબતોએ તેને ફરીથી ઓરવેલ સ્ટેઝમાં ફરીથી નવા ફેરફારો કરવા અને મુસાફરોની સુવિધાઓને ધ્યાનમાં રાખીને નવી રીતે રજૂ કરવાની પ્રેરણા આપી અને પછી વર્ષ 2013 માં ફરીથી ઓરાવેલનું લોકાર્પણ શું હતું પરંતુ આ વખતે સંપૂર્ણપણે નવા નામ અને હેતુ સાથે. સાથે. હવે ઓરાવેલનું નવું નામ oyo રૂમ હતું. જેનો અર્થ “તમારી પોતાની ઓરડો” છે. OYo રૂમનો હેતુ હવે માત્ર મુસાફરોને હોટલમાં ઓરડો આપવાનો નથી. હવે તેણે ત્યાં ઉપલબ્ધ હોટલના ઓરડાઓ અને પાયાની સુવિધાઓની કાળજી લેવાનું શરૂ કર્યું અને આ માટે કંપનીએ કેટલાક ધોરણો પણ નક્કી કર્યા.હવે જે પણ હોટેલ તેની સેવાઓ ઓયો રૂમ્સ સાથે જોડાવા માંગે છે. તેણે પહેલા કંપનીનો સંપર્ક કરવો છે. આ પછી, કંપનીના કર્મચારીઓ તે હોટલમાં જાય છે અને ત્યાં રૂમ અને અન્ય સુવિધાઓનું નિરીક્ષણ કરે છે. જો તે હોટેલ oyoના તમામ ધોરણોને પૂર્ણ કરે છે, તો જ તે oyoમાં જોડાઈ શકે છે, નહીં તો નહીં.

આ કંપનીએ કોવિડ ના પ્રભાવથી થોડા અંશે સ્વસ્થ થઈ ગયા હોવાનો દાવો કર્યો હોવા છતાં પણ અવેતન બાકી લેણાં પર નારાજ હોટલ ભાગીદારો સાથે ગુરુગ્રામ આધારિત હોસ્પિટાલિટીની વિશાળ કંપની ઓવાયઓની મુશ્કેલીઓનો દોર ચાલુ છે. ઘટનાના છેલ્લા વળાંકમાં, અગાઉની સુનાવણીમાં કોર્ટના સૂચનોનું પાલન ન કરવા બદલ કંપની, ઓવાયઓ સ્થાપક રિતેશ અગ્રવાલ અને ડિરેક્ટર રાકેશ કુમાર અને અનુજ તેજપાલની વિરુદ્ધ કંપનીની વિરુદ્ધ કોર્ટની અવમાનની અરજી કરવામાં આવી છે.

જુલાઈ 7 2020 માં, હાઈકોર્ટે સોફ્ટબેંક સમર્થિત હોસ્પિટાલિટી યુનિકોર્નને કહ્યું હતું કે, ગોવા અને અન્ય હોટલની મિલકતો ચલાવનાર હોસ્પિટાલિટી કંપની અનમ ડાટેસે દ્વારા ઓઆઈઓ સામે નોંધાયેલા કેસમાં તેની ઉંડાણમુક્ત અથવા એકધારિત સંપત્તિની સૂચિ બે સપ્તાહમાં દાખલ કરવા જણાવે છે. પરંતુ અરજદારનો આરોપ છે કે ઓવાયઓ દ્વારા દાખલ કરાયેલા દસ્તાવેજોમાં સંપૂર્ણ માહિતી નથી.

About bhai bhai

Check Also

આજકાલ છોકરીઓ આ નવી સ્ટાઇલ થી કરે છે હસ્તમૈથુન,જાણીને તમારા પણ હોશ ઉડી જશે..

શું તમે જાણવા માંગો છો કે છોકરીઓ કેવી રીતે હસ્તમૈથુન કરે છે ઘણી છોકરીઓ હસ્તમૈથુન …