જાણો પત્ની ધર્મપત્ની છે તો પતિ ધર્મ પતિ કેમ નથી??,જાણો એના પાછળ ની રસપ્રદ કહાની…..

નમસ્કાર મિત્રો હુ લેખ દ્વારા તમારુ સ્વાગત કરુ છુ મિત્રો આપણા ઘરે જ્યારે કોઈ પાર્ટી કે પછી કોઈ પારાવારિક પ્રસંગ હોય ત્યારે આપણા ઘરે આવેલા મેહમાનો કે પછી સગાસબંધીઓ ની સાથે પોતાની પત્ની નો પરિચય કરાવતા કહીએ છે કે આ મારી ધર્મપત્ની છે મિત્રો પુરુષનુ આ વાક્ય તેની સભ્યતાની ઓળખ આપે છે મિત્રો અહી નવાઇ જેવી એ વાત લાગે છે કે કોઈ પત્ની તેના પતિને ધર્મપતિ કહીને ઓળખાણ કેમ નથી આપતી એટલે કે તેનો પતિ તેના માટે એક પતિ છે ધર્મપતિ નથી પરંતુ પત્ની માટે ધર્મપત્નીનુ વિશ્લેષણ જરુરી છે.

કેમ કે આ સમયે તો પત્ની તો કહેવાય છે ધર્મપત્ની પરંતુ પતિ બની જાય પતિદેવ મિત્રો આનો અર્થ એ લગાવી શકાય કે પત્ની તો પહેલા થી જ દેવી છે અને પતિદેવની સાથે દાનવ પણ અને તેના માટે પતિને અલગ થી જ દેવ કહેવુ જરુરી બની જાય છે અને છેલ્લે પત્નીને જ્યારે પણ અવસર મળે ત્યારે સૌથી પહેલા તે પોતાના પતિને દેવ શ્રેણીવાલા પતિ ઘોષિત કરી દે છે તે પછી તે તેવા પ્રકારનો પતિ હોય કે ના.

મિત્રો ઘણીબાધી વાતો કહેવામા ઘણી સામાન્ય લાગે છે અને પછી તે વાતો ઉપર ધ્યાન પણ નથી જતુ બધુ જ સામાન્ય જ લાગે છે પરંતુ આબધી વાતોમા ફક્ત ધર્મપત્ની શબ્દ જ અલગ લાગે છે આથી જ કેટલાક જુદા જુદા પ્રકારની પત્નીઓ જેમ કે તેમના પીટીઆઈથી છૂટા પડી ગયેલી છે એક બેઝનેસ પુરુષની પત્ની અને વૃદ્ધ સ્ત્રીને આ વિશે કહેવું પડી શકે છે, તેથી જ્યારે મેં સંશોધન કર્યું ત્યારે બધાનો અલગ અલગ અભિપ્રાય આવ્યો તો આવો આ અલગ અલગ અભિપ્રાય વિશે જાણીએ.

સૌથી પહેલા તે મહિલાઓ જે પોતાના પતિથી દુર થઇ ગઇ છે તેઓ હમેશા એજ કહે છે કે પુરુષ અલગ અલગ રીતે એક નારીનુ શોષણ કરે છે અને આરીતે જો જોવા જઈએ તો એ પણ એક શોષણ કરવાનો ઉપાય છે ને જે સ્ત્રી ને પુરુષ સમાજ ના ખોટા દેખવા માટે ધર્મપત્ની નો દરજ્જો આપે છે તો શુ તેમને આટલુ સન્માન મળે છે મિત્રો ધર્મનું સ્વરૂપતો ખુબજ દિવ્ય હોય છે અને આ રીતે તો પત્ની પણ પતિને દિવ્ય લાગવી જોઇએ પરંતુ આવુ નથી હોતુ પરંતુ આ પ્રકારના જુમ્લો થી તેને છૂટકારો મળી જાય છે કે તેઓ એક અધર્મપત્ની પણ રાખી શકે છે અને મિત્રો આ એક પ્રકારની નહી પરંતુ ઘણા બધા પ્રકારની હોય છે જેમા કહીએ તો તે પ્રેમિકા હોય કે પછી બીજી પત્ની અથવા ઘણુ બધુ કહી શકાય છે મિત્રો કઈ પણ ફરક નથી પડતો મિત્રો આ વાતોથી તેમનામા છુપાયેલી પીળા તમે જાણી શકો છો.

મિત્રો લોકો હમેશા કહે છે નારીને ભારતીય સંસ્કૃતિ મા ખુબજ ગૌરવન્વિત કરવામા આવે છે મિત્રો નારીને આપણા સમાજમા એક દેવી નો દરજ્જો આપવામા આવ્યો છે મિત્રો લગ્ન સંસ્કારમા દેવોને સાક્ષી માનીને પવિત્ર મંત્રોના ઉચ્ચારણ સાથે ધાર્મિક વિધિ વિધાનથી પત્નીનો દરજ્જો મળે છે અને કદાચ તેટલા માટે તેને ધર્મપત્ની કહેવામા આવે છે પરંતુ મારુ માનવુ છે કે આ આડંબર તો પતિની સાથે પણ થાય છે ખાલી પત્ની તો એકલી ત્યા નથી બેસતી અને જ્યારે કોર્ટ મેરેજ કે સીવીલ મેરેજ થાય છે તો શુ તે ધર્મપત્ની કઇક બીજા પ્રકારની પત્ની કહેવામા આવે છે મિત્રો પુરુષએ જેટલી સ્ત્રીને પૂજ્ય માની છે તેનાથી વધારે આનંદ આપનારી માની છે તો કઇક દેવદાસી પ્રથા તો ક્યાક આ પ્રકારનુ શોષણ કરનારી તો ક્યાક છ્ળ્મ રૂપમા અને આબધુ તેને એક પુરુષ પાસેથી જ મળ્યું છે.

મિત્રો એક બિઝનેશમેન ની પત્નીનુ કહેવુ છે કે તેમનો પરીવાર એક સાથે રહે છે અને તેઓ તેમના જીવનમા તેઓ ખુશ પણ છે પરંતુ જ્યારે આ સવાલ આવે છે તો ત્યારે તેમનો મત હતો કે અમે તો બસ આટલુ જ જાણીએ છે કે પત્ની સાથે ધર્મ શબ્દ જોડવાથી અમારુ સન્માન વધે છે મિત્રો તેમણે આગળ જણાવતા કહયુ કે દરેક ધાર્મિક પ્રવૃતિમા જેવી કે પુજા હવન,વ્રત ઉપવાસ,વગેરે કામો મા એક સ્ત્રીની ભુમિકા સૌથી આગાળ હોય છે.

અને એકલા પતિનો તો હમે દેવતા તરીકે પણ સ્વીકાર નથી કરતા કોઈ પ્રસંગ, પુજામા પત્ની સાથે બેસીને જ કોઈપણ પુજા સંપન્ન કરવામા આવે છે મિત્રો તે સિવાય છોકરીઓને નાનપણ થી જ વ્રત અથવા ઉપવાસ કરે છે જ્યારે છોકરાઓને ખુબજ ઓછા જોવામાં આવે છે કે તેઓ કોઈ વ્રત કે ઉપવાસ કરતા હોય છે તેઓએ કહયુ કે સ્ત્રી તો હમેશા કો ધાર્મિક મા પુરુષો કરતા આગાળ જ હોય છે એટલે અમને લોકોને આ શબ્દ થી કોઈ તકલીફ નથી.

પરંતુ જ્યારે આ વિષય ઉપર એક વૃદ્ધ મહિલાનો અભિપાર્ય જાણવાની કોશિશ કરી ત્યારે તેમણે કહયુ કે કેવી ધર્મપત્ની અને કેવો ધર્મપતિ ધર્મ કર્મ બધુજ છુટી ગયુ છે અને આજકાલ જો કોઈ ધર્મ કર્મ કરે છે તો માત્ર દેખાડો કરવા માટે જ કરે છે આજકાલ જેવા કર્મ પુરુષો દ્વારા થઇ રહ્યા છે તેવાજ કર્મ મહિલાઓ દ્વારા પણ કરવામા આવી રહ્યા છે તેમણે પુરુષો સાથે હરિફાઇ કરતા તેમને એ બતાવવાનુ છે.

કે તે પણ કોઈ વાતમા કોઇ પુરુષ કરતા ઓછી નથી તેમણે આગાળ જણાવતા કહયુ કે ટીવી અને ફિલ્મોમા પુરુષ અને મહિલાને બગાડી નાખ્યા છે વાતવાતમા ઝગડો અને પછી છુટાછેડા થાય છે તો પછી કેવો ધર્મ અને ધર્મ પતિ કે ધર્મ પત્ની તેમણે કહયુ કે ધર્મ કર્મ તો અમારા જમાના મઝ હતા જ્યા કોઈ અજાણ્યા પુરુષના પડછાયા થી પણ અમારે બચવું પડવુ હતુ જ્યારે અત્યારે પુરુષ અને મહિલા એક સાથે કમાઈ છે કે પછી કોઈ ધર્મનો ઢેકો માત્ર મહિલાઓ જ નથી લીધો અમને તો આ બધી વાતો બેકાર લાગે છે.

એકવાર આપણે વિચારતા પણ નથી કે આ પાછળનું કારણ શું છે.અને શા માટે અને કયા સંજોગોમાં તેઓ ધીરે ધીરે માન્યતા સંમેલનો તરીકે સ્થાપિત થયા આપણા સમાજમાં આપણે બનાવેલા નિયમો, કાયદાઓ વગેરે ચાલુ રાખે છે અને તેમને તોડવા બદલ શિક્ષા કરવામાં આવે છે અથવા ખોટી નજરથી અવગણવામાં આવે છે અથવા જોવામાં આવે છે આજે આપણે 21 મી સદીમાં જીવીએ છીએ અને સ્ત્રીઓ પણ તેમના મંતવ્યોમાં ખૂબ જાગૃત અને સ્વતંત્ર બની ગઇ છે અને આજના આ આધુનિક યુગમાં એવી ઘણી પત્નીઓ છે.

જેઓ તેમના પતિને ધર્મ પતિ તરીકે રજૂ કરવાની હિંમત કરી શકે છે અને જો તમે આ કરો છો તો આ સૌ સમાજ તેમને ઉપહાસ સાથે જોશે અને તેમને પતિનો ગુસ્સો અલગથી સહન કરવો પડશે અને આવા કેટલાક સવાલો પણ ઉભા થશે કે તમારા કેટલા પતિ છે અને જો આ તમારો ધાર્મિક પતિ છે.

તો અધર્મ પતિ કયા છે કારણ કે બધી નૈતિકતાનો કરાર પુરુષો દ્વારા જાતે મહિલાઓ દ્વારા લેવામાં આવે છે ક્યારેક ધર્મના નામે તો ક્યારેક શરિયાના નામે તો ક્યારેક વંશના નામે મહિલાઓને મહિલાઓ દ્વારા છેતરપિંડી કરવાની ફરજ પડે છેપુરુષો અને સ્ત્રીઓ સમાન ભાગીદાર હોય તેવા દોષ અથવા પાપને હંમેશાં સ્ત્રીઓની ખરાબ અસરો સહન કરવી પડે છે પછી ભલે તે દોષી હોય કે ન હોય જ્યારે માણસ મુક્ત રીતે ભટકી અને જીવી શકે છે.

મિત્રો આપણા સમાજમા સ્ત્રીને ધર્મની દેવી કહેવામાં આવે છે અને કદાચ સ્ત્રીને ધર્મ વિના ધર્મની કલ્પના ન કરવામાં આવી હોત તે જ કારણોસર લગ્ન પછી સ્ત્રીને પત્ની તરીકે સજ્જ કરવામાં આવી હોત જેમાં પતિ ફક્ત સહાયક ભૂમિકા ભજવે છે પરંતુ વર્તમાન યુગમાં પુરુષોએ આ વિશ્લેષણને સ્વાર્થનું સાધન બનાવ્યું છે પરંતુ પતિની પત્નીની અપેક્ષાઓ વધી ગઈ છે પરંતુ પતિઓએ તેમની જવાબદારીઓથી વળવાનું શરૂ કર્યું નથી બધા ઉપવાસ મનથી અથવા બેદરકારીથી ઉપવાસ કરે છે.

જે ફક્ત તેના સદ્ગુણ લેવા માટે ઉત્સુક છે તેણે પોતાનાં લાંબા આયુષ્ય માટે પુરુષ માટે પોતે ઉપવાસ કરવાની જરૂર નથી પરંતુ તેના માટે પત્ની પણ ક્યારેક ક્યારેક ઉપવાસ કરે છે અને જ્યારે પુરુષો ઉપવાસ કરતા જોવા મળે છે એટલે કે દુ ખ લેવાની ફરજ હંમેશાં સ્ત્રી માટે હોય છે રહી છે અને તેવુ કહેવાય કે સ્ત્રી અને પુરુષ સમાન છે આ તેમના સમાન અધિકાર છે.

મિત્રો તેથી જ પત્ની સાથીના દૃષ્ટિકોણથી તેને ઉદ્દેશ્ય રીતે જોવાની વધુ જરૂર છે કે પછી ના પત્નીને વિશેષણ આપવું જોઈએ કે ન તો તેને પોતાને પતિ કહેવાની લાલચમાં રાખવી જોઈએ જો પત્ની ફક્ત તે જ પત્ની છે જે જીવનના તમામ સારા સમયની ભાગીદાર છે તેને એટલુ માન આપો કે જાણે તેણીનો અધિકાર છે તો તમે આપમેળે પત્નીની નજરમાં ભગવાન બની જશો.

About bhai bhai

Check Also

આગામી 3 દિવસ ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં પડશે ભારે વરસાદ…..

ગુજરાતમાં હવે વરસાદે વિરામ લીધો છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર રાજ્યમાં આગામી 3 દિવસ સુધી …