બાળકો માટે ખુબજ પાવરફુલ વસ્તુ છે સાબુદાણા આ રીતે કરો સેવન……..

સાબુદાણા એ બાળકો માટેનો પાવરફૂડ છે, ખવડાવવાનું કેવી રીતે અને તેના ફાયદાઓ જાણો,શું તમે તમારા છ મહિનાના બાળકને દૂધ સિવાય બીજું કોઈ ખોરાક આપવાનું વિચારી રહ્યા છો,જો એમ હોય તો, તમે તમારા વિકલ્પ તરીકે ઘણા પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ બનાવી શકો છો. અહીં જાણો સાગોના ફાયદા જે સફેદ મોતી જેવા લાગે છે.દરેક માતા તેના વધતા બાળકના સ્વાસ્થ્યનું ધ્યાન રાખે છે. આવી સ્થિતિમાં, તેના મગજમાં સૌથી મોટો પ્રશ્ન એ છે કે તેણે પ્રારંભિક આહારમાં તેના બાળકને શું આપવું જોઈએ. શિશુને છ મહિના પછી તેના માતાના દૂધ ઉપરાંત અન્ય પોષક તત્વોની જરૂર હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, સ્ટાર્ચ, કાર્બોહાઇડ્રેટ અને ઘણા પોષક તત્વોથી ભરપૂર સાગો તમારા બાળક માટે ફાયદાકારક હોઈ શકે છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે સફેદ મોતી જેવો લાગેલો સાગો, બાળકને કેવી રીતે ફાયદો કરે છે.

પચવામાં સરળ: બાળક માટે આહાર લેવો મહત્વપૂર્ણ છે કે તે સરળતાથી પચાવશે અને તેના પેટ પર વધારે તાણ ન લગાવે. બાળકોમાં ઘણીવાર પાચનની સમસ્યા હોય છે. સાગો પેટ, કબજિયાત અને ગેસ જેવી સમસ્યાઓથી મુક્તિ આપે છે.કેલ્શિયમ સમૃદ્ધ છે: સાગોમાં પુષ્કળ કેલ્શિયમ, આયર્ન, પોટેશિયમ અને વિટામિન કે હોય છે જે બાળકના હાડકાના વિકાસને મજબૂત બનાવવામાં મદદ કરે છે. તે નાના બાળકો દ્વારા પણ પીવામાં આવે છે જેમણે માતાનું દૂધ પીવાનું બંધ કરી દીધું છે અથવા જેને દૂધ પસંદ નથી.

વજન વધારવામાં મદદરૂપ: કાર્બોહાઈડ્રેટથી સમૃદ્ધ સાગો અને ઘણા પોષક તત્વો પણ બાળકનું વજન વધારવામાં મદદગાર છે. આનાથી બાળકનું ઉર્જા સ્તર, વજન અને ઉચાઇ પણ વધે છે. સાગો બજારમાં ઉપલબ્ધ પૂરવણીઓ કરતાં વધુ સારી છે. તે એવા બાળકો માટે યોગ્ય ખોરાક પણ છે કે જે વધારે ખાતા નથી પીતા અથવા વજન ઓછું નથી કરતા.માંસપેશીઓને મજબૂત કરે છે: સાગો પ્રોટીનનો સારો સ્રોત છે અને બાળકના સ્નાયુઓને મજબૂત બનાવે છે. આ સિવાય સાગો શરીરના કોષોને સુધારવામાં પણ મદદ કરે છે.

બાળકનું પેટ રાખે છે: બાળકનું ખોરાક એવું હોવું જોઈએ કે તેમાં તમામ પોષક તત્ત્વો હોય અને તેણીનું પેટ પણ ભરેલુંરહે. સાગોને પચાવવાની પ્રક્રિયા ધીરે ધીરે થાય છે કારણ કે તે લાંબા સમય સુધી બાળકનું પેટ ભરે રાખે છે. તેમાં કાર્બોહાઈડ્રેટની માત્રા વધારે હોવાથી થાક પણ દૂર થાય છે.શરીરના તાપમાનને નિયંત્રણમાં રાખે છે: સાગોમાં શરીરને ઠંડુ રાખવાનાં ગુણધર્મો છે જેથી શરીરનું તાપમાન નિયંત્રણમાં રહે. સાગો બાળકોને વધુ ગરમ કરતા બચાવવા માટે પણ મદદગાર છે.રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે: સાગોમાં હાજર ઝીંક શિશુને ઝાડા જેવા રોગોથી સુરક્ષિત કરે છે. તેમાં રહેલા પોષક તત્ત્વો બાળકની રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત રાખે છે અને દિવસભર તેને તાજી રાખે છે.જો તમે તમારા બાળકને પહેલી વાર સાગો ખવડાવવા જઈ રહ્યા છો, તો પછી તેને દિવસ સમયથી શરૂ કરો. કોઈપણ નવા ખોરાકના પ્રથમ ત્રણ દિવસ થોડો આપવો જોઈએ જેથી બાળકને તેની સાથે કોઈ તકલીફ ન થાય. આ સિવાય કોઈ નવી વસ્તુ લેતા પહેલા ડોક્ટરની સલાહ લો.

સાબુદાણા આપણે સામાન્ય રીતે ફરાળી વાનગીમાં જ ખાઈએ છીએ. સાબુદાણાની ખીચડીથી માંડીને વડા સુધી, સાબુદાણામાંથી અનેક ફરાળી આઈટમ્સ બને છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે સ્વાસ્થ્ય માટે સાબુદાણા કેટલા ગુણકારી છે? તેમાં ફેટ ઘણી ઓછી હોય છે અને બીજા પોષકતત્વો વધારે હોય છે. આથી તમે વજન વધવાની બીક વિના સાબુદાણા ખાઈ શકો છો.કેવી રીતે બને છે સાબુદાણા,સાબુદાણા સાગો નામના એક વૃક્ષમાંથી બને છે. આ વૃક્ષના મૂળમાંથી ગુંદર જેવો પદાર્થ નીકળે છે જેમાંથી સાબુદાણા તૈયાર થાય છે. તે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેના ફાયદા જાણીને તમે ઉપવાસ સિવાય પણ સાબુદાણા ખાવાનું શરુ કરી દેશો.

મસલ્સનો ગ્રોથ વધારે છેઃશાકાહારીઓ માટે સાબુદાણા પ્રોટીનનો ઘણો સારો સ્રોત છે. બીજા બધા પ્રોટીન ફૂડ્સ કરતા તે સસ્તા પણ છે અને વધુ અસરકારક પણ. તમે બોડી બનાવવા માંગતા હોવ તો નિયમિત સાબુદાણા ખાવાથી તમને ફાયદો થઈ શકે છે.હાડકા માટે સારાઃસાબુદાણામાં પ્રોટીન ઉપરાંત વિટામિન કે અને કેલ્શિયમ પણહોય છે. આ કારણે તે હાડકાના વિકાસ માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. નિયમિત સાબુદાણા ખાવાથી હાડકાને ઘસારો પહોંચતોનથી.લોહીની ઉણપ દૂર કરે,તમારા શરીરમાં લોહીની ઉણપ હોય તો આયર્નના સિરપ લેવાને બદલે સાબુદાણા ખાવાનું શરૂ કરી દો. તેમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન હોય છે જે તમને એનિમિયાથી બચાવે છે. તે શરીરમાં રક્તકણોની સંખ્યા વધારે છે. આથી એનિમિયા માટે સાબુદાણા રામબાણ ઈલાજ છે.

બ્લડ પ્રેશર કાબુમાં રાખે છેઃસાબુદાણા શરીરના દરેક અંગોમાં લોહીનું પરિભ્રમણ વધારે છે. તેને કારણે શરીરના દરેક કોષોને સારા પ્રમાણમાં લોહી મળતુ હોવાથી બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યાથી છૂટકારો મળે છે.એનર્જી વધારે છેઃનાસ્તામાં સાબુદાણાની ખીચડી ખાવી ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેમાં ફેટ ઓછી હોય છે પરંતુ તેમાં પોષકતત્વોનો ખજાનો હોવાથી તે તમારા શરીરને આખા દિવસ ચેતનવંતુ અને ઉર્જાવાન રાખે છે.શારીરિક ખોડખાંપણથી બચાવેઃગર્ભવતી સ્ત્રીઓ માટે સાબુદાણા ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તે જન્મજાત ખોડખાંપણનો ખતરો ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે. નિયમિત સાબુદાણા ખાવાથી ગર્ભમાં વિકસતા બાળકને પૂરતા પોષકતત્વો મળી રહે છે.પચવામાં સારાઃપાચનતંત્ર માટે પણ સાબુદાણા લાભકારી છે. તે શરીરમાં અને પાચનતંત્રમાં રસોના સ્રાવ વધારે છે જેને કારણે તમારુ પાચનતંત્ર સ્વસ્થ રહે છે. તે શરીરને ખોરાક વધુ સારી રીતે પચાવવામાં મદદરૂપ બને છે.

આવતા અઠવાડિયાથી નવરાત્રિના ઉપવાસ શરૂ થવાના છે. આ દરમિયાન સામાન્ય રીતે સાબુદાણાની ખિચડી, સાબુદાણાની ખીર, સાબુદાનાના વડા અને ન જાણે કેટકેટલી વસ્તુઓ બનાવવામાં આવે છે. સફેદ મોતીઓની જેમ દેખાનારા નાના આકારના સાબુદાણાના ગુણોથી ઘણા લોકો અજાણ છે. જો તમે પણ નથી જાણતા તેના ગુણો વિશે તો જાણો સાબુદાણાના મુખ્ય 10 લાભ

ગર્ભના સમયે – સાબુદાણામાં જોવા મળનારુ ફોલિક એસિડ અને વિટામિન બી કોમ્પ્લેક્સ ગર્ભાવસ્થા સમયે ગર્ભમાં ઉછરી રહેલ શિશુના વિકાસમાં સહાયક હોય છે.એનર્જી – સાબુદાણા કાર્બોહાઈડ્રેટનુ એક સારુ સ્ત્રોત છે. જે શરીરમાં તરત અને જરૂરી ઉર્જા આપવામાં ખૂબ સહાયક હોય છે. થાક – સાબુદાણા ખાવાથી થાક ઓછો લાગે છે. આ થાક ઓછો કરી શરીરમાં જરૂરી ઉર્જાના સ્તરને બનાવી રાખવામાં મદદ કરે છે.

બ્લડ પ્રેશર – સાબુદાણામાં જોવા મળનારુ પોટેશિયમ લોહીન સંચારને સુધારીને તેને નિયંત્રિત કરે છે. જેનાથી બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલમાં રહે છે. આ ઉપરાંત આ માંસપેશિયો માટે પણ લાભકારી છે. વજન – જે લોકોમાં ઈટિંગ ડિસઓર્ડરની સમસ્યા હોય છે તેમનુ વજન સહેલાઈથી વધતુ નથી. આવામાં સાબુદાણા એક સારો વિકલ્પ હોય છે જે તેમનુ વજન વધારવામાં સહાયક છે. પેટની સમસ્યા – પેટમાં કોઈપણ પ્રકારની સમસ્યા હોય તો સાબુદાણા ખૂબ લાભદાયક સિદ્ધ થાય છે અને આ પાચનક્રિયાને ઠીક કરી ગેસ અપચો વગેરે સમસ્યાઓમાં પણ લાભ આપે છે.

હાડકા બને મજબૂત – સાબુદાણામાં કેલ્શિય્મ આયરન વિટામિન કે ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. જે હાડકાને મજબૂત બનાવી રાખવા અને જરૂરી લચક માટે ખૂબ લાભકારી છે. ત્વચા – સાબુદાણાનો ફેસમાસ્ક બનાવીને લગાવવાથી ચેહરાની સ્કીન ટાઈટ થાય છે. અને કરચલીઓ ઓછી થાય છે. આ ત્વચામાં ખેંચ કાયમ રાખવા માટે લાભકારી છે. ગરમી પર નિયંત્રણ – એક શોધ મુજબ સાબુદાણા તમને તરોતાજા રાખવામાં મદદ કરે છે અને તેનો ચોખા સાથે પ્રયોગ કરવાથી તે શરીરમાં વધનારી ગરમીને ઓછી કરે છે. ઝાડા થાય તો – જ્યારે પણ કોઈ કારણસર પેટ ખરાબ થાય કે ઝાડા થઈ જાય તો દૂધ નાખ્યા વગર બનેલી સાબુદાણાની ખીર ખૂબ જ અસરકાર સાબિત થાય છે અને તરત જ આરામ મળે છે.

About bhai bhai

Check Also

હજુ આવનાર 2 દિવસ દરમિયાન ગુજરાતી માં ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી, જાણો ક્યાં ક્યાં પડશે વરસાદ.

આજે ગુજરાત માં ખૂબ વરસાદ માહોલ જામ્યો છે ઠેર ઠેર પાણી ભરાય છે.ઘણા શહેરો ના …