અત્યારેજ અપનાવિલો આ ઉપાય આપોઆપ કંટ્રોલમાં આવી જશે ડાયાબીટીસ……

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે. આજે આપણે જાણીશું ડાયાબિટીખથી રાહત મેળવવા માટેના ઘરેલુ ઉપાયઆજે, ડાયાબિટીઝ એક સામાન્ય રોગ બની ગયો છે, જેના કારણે વિશ્વભરમાં લાખો લોકો પીડાય છે. ભારતમાં પણ તેના દર્દીઓ ખૂબ વધારે છે. આ એક રોગ છે જેમાં બ્લડ સુગરનું સ્તર સતત સંચાલિત થવું જરૂરી છે. આ રોગ શરીરમાં ઇન્સ્યુલિન હોર્મોનના સ્ત્રાવના ઘટાડાને કારણે થાય છે. આ સિવાય ડાયાબિટીઝ આનુવંશિક અથવા વૃદ્ધત્વને કારણે અથવા મેદસ્વીપણાને કારણે અથવા તાણને કારણે પણ થઈ શકે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે જે લોકો ડાયાબિટીઝથી પીડિત છે તેમને હાર્ટ એટેકનું જોખમ સામાન્ય વ્યક્તિ કરતા અનેકગણું વધારે છે. ચાલો જાણીએ ડાયાબિટીઝથી રાહત મેળવવાના કેટલાક ઘરેલું ઉપાયો વિશે.

ડાયાબિટીઝમાં કડવો ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે, કારણ કે તેમાં કેરાટિન નામનું એક કેમિકલ હોય છે, જેનો ઉપયોગ કુદરતી સ્ટેરોઇડ તરીકે થાય છે. આ લોહીમાં ખાંડનું સ્તર વધતું નથી. આ માટે તમે 100 કારેલા મેળવ્યા. તે જ જથ્થો પાણીમાં રસ પીવો અને દિવસમાં ત્રણ વખત તેનું સેવન કરો. તેનો ચોક્કસપણે ફાયદો થશે. ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે મેથી ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો તમે દરરોજ ઓછામાં ઓછા 50 ગ્રામ મેથીનું સેવન કરો છો, તો તમારું ગ્લુકોઝનું સ્તર ચોક્કસપણે નીચે જશે અને તમને ડાયાબિટીઝની સમસ્યામાં રાહત મળશે.

તેનાં રસ ઝરતાં ફળોની, તેના રસ, બીજ અને પાંદડા બધા ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક છે. જો તમે ડાયાબિટીઝના દર્દી છો, તો એક ચમચી પાવડરના સુકા બેરી બનાવો અને એક ચમચી પાણી અથવા દૂધ સાથે દિવસમાં બે વાર લો. તમને નિશ્ચિતરૂપે આમાંથી રાહત મળશે. આમલાને રોગનિવારક માનવામાં આવે છે. તે ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો તમે ડાયાબિટીઝના દર્દી છો, તો પછી કાઢી ખાવામાં એક ચમચી ગૂસબેરીનો રસ નાખો અને દરરોજ પીવો. તે ડાયાબિટીઝ માટેની શ્રેષ્ઠ દવા માનવામાં આવે છે.

કાળી જીરી અને મેથીના દાણાને બરાબર માત્રામાં લઇને તેને થોડું પીસી લો. એકદમ બારીક ન પીસવું, રાત્રે એક ગ્લાસ પાણીમાં એક ચમચી આ મિશ્રણ નાખી આખી રાત પલળવા દેવું. સવારે મિશ્રણને ગાળી લઈ તેને સરખું ચાવીને ખાઇ લેવું, અને પછી જેમાં તે પલાળ્યું હતું તે પાણી પી જવું. આ ઉપાય સળંગ ત્રણથી ચાર મહિના અજમાવવાથી આ સમસ્યામાંથી છુટકારો મળશે. સુગર લેવલને નિયંત્રિત રાખવા માટે રોજ ખાલી પેટે ત્રણથી ચાર તુલસીનાં પાન ખાવાનું રાખવું. તુલસીનાં પાનમાં એન્ટિ-ઓક્સિડન્ટ હોય છે જે શરીરમાં ઇન્સ્યુલિન ઉત્પાદિત કરવાનું કાર્ય કરે છે, આના કારણે સુગર લેવલ કંટ્રોલમાં રહે છે.

૬ બીલીપત્ર, ૬ કડવા લીમડાનાં પાન, ૬ તુલસીનાં પાન અને ૩ મરીના આખા દાણા આ બધી જ વસ્તુ પીસીને રોજ સવારે ખાલી પેટ એક ચમચી આ પેસ્ટ ખાવી અને એક ગ્લાસ પાણી પી લેવું. આ પેસ્ટનું સેવન કર્યાં બાદ કમ સે કમ એક કલાક સુધી બીજું કાંઇ જ ન ખાવું. આ ઉપાય અજમાવવાથી સુગર લેવલ નિયંત્રણમાં રહેશે. ઘઉંના છોડમાં રોગનાશક ગુણ હોય છે. ઘઉંના નાના-નાના છોડમાંથી રસ કાઢીને રોજ તેનું સેવન કરવું. આપણે તેને જવારાના રસ તરીકે પણ ઓળખીએ છીએ. રોજ આ રસ પીવાથી ડાયાબિટીસ નિયંત્રણમાં રહે છે. જાંબુડાંને ડાયાબિટીસના દરદીઓ માટે ઉત્તમ ગણવામાં આવ્યાં છે.

જાંબુડાંની સિઝનમાં તેને ડાયાબિટીસના દરદીઓએ ચોક્કસ ખાવા જોઇએ અને તેમાંથી નીકળેલા ઠળિયાને સૂકવીને તેનો પાઉડર બનાવી રોજ સવારે એક ગ્લાસ પાણી સાથે એક ચમચી આ પાઉડર લેવાથી ડાયાબિટીસની સમસ્યાથી છુટકારો મળે છે. કારેલાંને પણ ડાયાબિટીસ માટે શ્રેષ્ઠ ઔષધી ગણવામાં આવી છે. આનો કડવો રસ સુગરની માત્રા ઓછી કરે છે. કારેલાંને ઉકાળી તેનું પાણી પીવામાં આવે તો ડાયાબિટીસ જડમૂળમાંથી દૂર કરી શકાય છે. આમ, ઉપર જણાવેલા ઘરેલુ ઉપાયથી તમે ડાયાબિટીસની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકો છો. પણ ધ્યાન માત્ર એક વાતનું રાખવું જરૂરી છે કે જે વ્યક્તિને સુગર ઘટી જવાની સમસ્યા હોય તેણે આ ઉપાય વધારે પ્રમાણમાં ન અજમાવવો જોઈએ.

ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાને અનુસરવા માટેનું સૌથી સરળ ઘર ઉપાય ગરમ પાણી સ્નાન લઈ રહ્યું છે. ગરમી રુધિર પરિભ્રમણમાં સુધારો કરે છે અને હીલિંગ પ્રક્રિયા ઝડપી બનાવે છે. 20 મિનિટ માટે દરરોજ ગરમ પાણીનું સ્નાન લો. તમે પાણીમાં એપ્સમના 1 નું મીઠું ઉમેરી શકો છો. આદુમાં બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે જે ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાને રાહત કરવામાં મદદ કરશે. આદુ ચા પીવાથી લોહીમાં શર્કરાના સ્તરનું સંચાલન કરવામાં પણ મદદ મળશે.

પાણીનો કપ ઉકાળો અને આદુના 2 ટુકડા અથવા આદુ પાઉડરનું 1 ચમચી ઉમેરો. તેને 5-10 મિનિટ સુધી પલટા રાખો અને આ ચાને દૈનિક પીવા દો. નિયમિત કસરત એ ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાને દૂર કરવાની શ્રેષ્ઠ રીત છે. તે રક્ત પ્રવાહમાં સુધારો કરે છે અને લોહીમાં શર્કરાના સ્તરને ઘટાડે છે અને તેથી તમારા ડાયાબિટીસને નિયંત્રણમાં રાખે છે. તમે તમારા રક્ત ખાંડના સ્તરને સુધારવા માટે દરરોજ 20 મિનિટ સુધી ચાલવા અથવા તરી શકો છો.

મસાજ ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાને સારવાર માટે અન્ય એક ઉપયોગી ઉપાય છે. તે શિરામાં રક્તના પ્રવાહને સુધારવા માટે અને સ્નાયુઓને મજબૂત બનાવવામાં મદદ કરે છે. અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર મસ્ટર્ડ ઓઇલ અથવા નાળિયેર તેલના થોડા ટીપાં લાગુ કરો.5-10 મિનિટ માટે વિસ્તાર મસાજ માલિશ પછી, ગરમ ટુવાલ સાથે વિસ્તાર લપેટી. એક દિવસમાં આ ઘણી વખત કરો. આવશ્યક તેલ શુષ્ક પીડા અને નીચલા બળતરા ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. તમે ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાના ઉપચાર માટે પેપરમિન્ટ, લવંડર અથવા લોબાનના જરૂરી તેલનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

આવશ્યક તેલ પસંદ કરો અને અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર તેની કેટલીક ટીપાં ઉમેરો. વિસ્તાર નરમાશથી મસાજ કરો. તજ એન્ટી ઑકિસડન્ટોટ્સ, બળતરા વિરોધી, વિરોધી માઇક્રોબાયલ, એન્ટી ડાયાબિટીક અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ ધરાવતી ગુણધર્મો ધરાવે છે જે ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાને સારવારમાં મદદ કરશે. વિસ્તાર માલિશ માટે તજ તેલનો ઉપયોગ કરો.તજનું પીણું પીવું. રસોઈ ખોરાકમાં તજનો ઉપયોગ કરો. વિટામિન સી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવામાં મદદ કરે છે, નર્વ પીડા અને સમારકામ ચેતા નુકસાન ઘટાડે છે. એક ઝડપી હીલિંગ પ્રક્રિયામાં વિટામિન સી એડ્સ. નારંગી, લીંબુ, અનેનાસ, ટમેટા, સ્પિનચ, સ્ટ્રોબેરી, વગેરે જેવા ફળો ખાવ. વિટામિન બી 6 ચેતા અને કર્કશ અને નિષ્ક્રિયતાને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને ચેતાના નુકસાનની મરામત પણ કરે છે. વિટામિન બી 6 સમૃદ્ધ ખોરાક ખાવાથી ડાયાબિટીસ ચેતા પીડાને સારવારમાં મદદ મળશે. કેળા, મગફળીના માખણ, ટમેટા રસ, સોયાબીન, અખરોટ, વગેરે જેવા ફળો ખાવ.

ડાયાબિટીસ એક ખતરનાક રોગ છે. લોહીમા ખાંડનું સ્તર વધવા લાગે છે, અને વ્યક્તિની ધીમી ગતિએ પીડવાની પ્રક્રિયા થાય છે. આ રોગ લાંબા ટાઇમે એક મોટું રૂપ ધારણ કરી લે છે, જે વ્યક્તિ ના મૃત્યુ નું કારણ બની શકે છે. જ્યાં સુધી તમે ડાયાબીટીસ થવા ના કારણો ને નહિ સમજો ત્યા સુધી તેનો ઈલાજ કરવો મુશ્કેલ બની જાય છે. જયારે લોહી મા ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ (LDL)નું પ્રમાણ વધી જાય છે ત્યારે લોહી મા રહેલું આ કોલેસ્ટ્રોલ કોશિકાઓ ની આસપાસ જમા થવા લાગે છે!

જેથી લોહીમાં રહેલા ઇન્સુલીન કોશિકાઓ સુધી નથી પહોચી શકતું (જેથી ગ્લુકોઝ ને ગ્રહણ કરવા માટે રીસેપ્ટર ની સંખ્યા ઓછી થઇ શકે છે). આથી તે ઇન્સુલીન શરીર મા ક્યાય કામ નથી આવતું, એટલે જયારે તે વ્યક્તિ સુગર ચેક કરાવે ત્યારે સુગર લેવલ ઊંચું આવે છે કારણ કે ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ (LDL VLDL) કોશિકાઓ આસપાસ જમા થયેલો હોવાથી તે ગ્લુકોઝ શોષણ નથી કરી શકતી. અને જે બહાર થી ઇન્સુલીન આપવામાં આવે છે તે નવું હોવાથી કોશિકાઓ સુધી પહોચી જાય છે.

About bhai bhai

Check Also

હજુ આવનાર 2 દિવસ દરમિયાન ગુજરાતી માં ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી, જાણો ક્યાં ક્યાં પડશે વરસાદ.

આજે ગુજરાત માં ખૂબ વરસાદ માહોલ જામ્યો છે ઠેર ઠેર પાણી ભરાય છે.ઘણા શહેરો ના …