આ જ્ગ્યાએથી હનુમાનજી લાવ્યા હતાં સંજીવની,અત્યારે અહીં છે બજરંગબલીનું મંદિર, જુઓ તસવીરો……

તેમ, દેશભરમાં બજરંગબલીના ઘણાં લોકપ્રિય મંદિરો છે. જેઓ તેમના ચમત્કારો માટે જાણીતા છે. પરંતુ, દેવભૂમિના પૌરી ગઢવાલ જિલ્લામાં હનુમાન જીનું અદભૂત ચમત્કારિક મંદિર આવેલું છે. જિલ્લાના કોટદ્વાર શહેરમાં, સિદ્ધબલી બાબા મંદિર નામનું એક પ્રખ્યાત મંદિર છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિએ સાચા મનથી બાબાની સામે માથું નમાવ્યું, તેની ઇચ્છા ચોક્કસપણે પૂર્ણ થાય છે.

હનુમાનનું ચમત્કારિક મંદિર,બજરંગીનું ચમત્કારિક મંદિર માત્ર દેશમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. વિદેશથી પણ લોકો બાબાના આશીર્વાદ લેવા આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જે અહીં આવે છે, બાબાએ ખુશીઓ સાથે પોતાની બેગ ભરી દેવી જોઈએ.સિદ્ધ બાબાનું આ મંદિર સ્થાનિક લોકોની આસ્થાનું કેન્દ્ર છે. સ્કંદ પુરાણમાં પણ આ મંદિરનો ઉલ્લેખ છે. મંદિર વિશે ઘણી વાતો છે. પરંતુ એવું કહેવામાં આવે છે કે ખો નદીના કાંઠે આવેલા આ મંદિર તરફ જવા માટે હનુમાનજી સંજીવની લેવા ગયા હતા.

પૂર મંદિરનો પાયો હલાવી શક્યો નહીંએવું કહેવામાં આવે છે કે, જ્યારે ખો નદીમાં ખૂબ ઉચો પૂર હતો, ત્યારે પૂર પણ મંદિરનો પાયો હલાવી શક્યો ન હતો. મંદિર જેવું હતું તેટલું જ ઉભું હતું અને આ સ્થાન પર ઘણું તપસ્યા કર્યા પછી એક સિદ્ધ બાબાએ હનુમાનજીની પ્રાપ્તિ કરી હતી. તેથી તેણે તેની એક વિશાળ પત્થરની મૂર્તિ બનાવી હતી અને આ મંદિરનું નામ સિદ્ધબાલી છે.આખું શહેર જોવા મળે છે,સિદ્ધબાબાનું લોકપ્રિય મંદિર ઘણી સીડીઓ ચઢવાની ઉચાઇ પર છે. જ્યાં મંદિરની નજીક વહેતી ખો નદી ઉપરાંત આખા શહેરમાં એક સુંદર નજારો જોવા મળે છે, તે ઉનાળામાં મોટે ભાગે હાથીના ટોળાને રમતા જોવા મળે છે.

વર્ષ 2025 સુધી બુકિંગ પૂર્ણ છે,વિદેશથી પણ લોકો આ મંદિરમાં આવે છે અને જ્યારે તેમની ઈચ્છા પૂર્ણ થાય છે ત્યારે તેઓ ભંડારનું આયોજન કરે છે. સ્થિતિ એવી છે કે, અગાઉ મંગળવાર અને રવિવારે મંદિરમાં ફક્ત ભંડારા હતા. પરંતુ હવે 2025 સુધીનું એડવાન્સ બુકિંગ પૂર્ણ થઈ ગયું છે.આ ભારત ની ભૂમિ માં કોઈ પણ ગામ હોય કે શેહર કે પછી કોઈ પણ જગ્યા હોય ત્યાં રામભક્ત તો અચૂક હોય જ છે. ગામે ગામ મા બધાના રખોપા કરવા ગામ ના ચોરે કા જાપે સિન્દુરીયા રંગ સાથે દાદા હનુમાન નુ મંદિર હોય જ છે. અષ્ટ સિદ્ધિ અને નવ નિધિ આપનાર દાદા બજરંગી ના ઘણા મંદિરો તમે આ ભારતવર્ષ ની તપોભૂમિ મા જોયા હશે.

જેટલા મંદિર છે તેટલી જ ત્યાં ની માન્યતાઓ ઘણા લોકો ના મત મુજબ આપળે સાંભળ્યું હશે કે લોકો ની મન ની ઇચ્છાઓ દાદા ના દર્શન કરવા થી તેમજ માનતાં રાખવાથી ફળે છે. તો ચાલો આજે વાત કરવી છે એવા જ એક થાનક ની જ્યાં દાદા બજરંગી આદિકાળ થી બિરાજમાન છે અને લોકો ના દુખ તેમજ કષ્ટો ને હરે છે.તો વાત થાય છે ઉત્તરાખંડના ગઢવાલ જીલ્લામાં મા આવેલ કોટદ્વાર નુ સીધ્ધબલી હનુમાન મંદિરની જ્યાં એવી માન્યતા છે કે ત્યાં જનારા દરેક ભક્તો ને મનોવાન્ચિત ફળ દાદા બજરંગબલી આપે છે. અહિયાં રોજબરોજ લાખો ભક્તજનો દાદા ને દર્શનાર્થે આવે છે અને મનોવાન્ચિત ફળ ની પ્રાપ્તિ કરે છે.

અહિયા ની એક બીજી ખાસિયત એ છે કે ભક્તો ની મનોકામના પૂરી થતા ભંડારો કરવામાં આવે છે અને ભંડારા માટે પણ અહિયાં અગાવ તારીખો લેવી પડે છે તો પણ વારો નથી આવતો. આ રમણીય સ્થાન ગઢવાલ ના પૌડી ના પહોડો ની તળેટી થી ચાલીશ મીટર ઉચાઇ પર એક ટેકરી ઉપર આવેલું છે. આ મંદિર ની બાજુમા ખોહ નદી વહી જાય છે અને પર્વતો ની હારમાળા પણ અહિયાં થી જ ચાલુ થાય છે.

આ હનુમાન મંદિર નો ઈતિહાસ,વર્ષો પેલ્લાં ની વાત છે કે આ પર્વત મા એક સાધુ મહારાજ રેહતા હતા અને તે બજરંગબલી ની સાચા ભાવ થી ભક્તિ કરતા હતા. થોડા સમય પછી હનુમાનજી મહારાજ એમની ભક્તિ થી ખુશ થઇ ને વરદાન રૂપે દિવ્ય દૃષ્ટિ આપી. દિવ્ય દૃષ્ટિ મળ્યા બાદ તે સાધુ સીધ્ધબલી બાબા નામે પ્રખ્યાત થવા લાગ્યા. તેમના હાથો થી જ અહિયાં હનુમાનજી ની મૂર્તિ પ્રતિષ્ઠિત કરવામાં આવી હતી.

હનુમાનજી નો મુસ્લિમ અધિકારી ને આપેલ પરચો,આ તે વખત ની વાત છે જયારે ભારત ગુલામી ની ઝંઝ્રીરો માં કેદ હતું અને ત્યાં ના એક મુસ્લિમ અધિકારી આ ઘાટી માથી પસાર થયા અને એમને મંદિર પાસે જ રાતવાસો કર્યો. રાત ના તેમના સપનામાં બજરંગબલી રામદૂત આવ્યા અને કહ્યું કે સીધ્ધબલી બાબા ની સમાધિ પાસે એક મંદિર બનાવવામાં આવે તો સારું.

આ જોઈ મુસ્લિમ અધિકારી જાગી ગયા અને સવાર પડતા જ ત્યાં ના સ્થાનિક લોકો ને એકત્રિત કરી આ સપના વિશે જણાવ્યું અને મંદિર નુ નિર્માણ કાર્ય ચાલુ કરાવ્યું. એ સમયે મંદિર નાનું હતું પણ તે જ નાનું મંદિર અત્યારે બહુ મોટા બાંધકામ માં ફેરવાય ગયું છે. રોજ લાખો લોકો અહિયાં આવે છે અને શ્રીફળ, ગોળ તેમજ પતાસા નો ભોગ ધરી પ્રસાદી ગ્રહણ કરે છે.મહિના ના દરેક મંગળવાર તેમજ શનિવારે ભંડારો કરવામાં આવે છે અને મંદિર માં આવતા તમામ શ્રધ્ધાળુઓ ભંડારા ની પ્રસાદી ગ્રહણ કરે છે. આ હનુમાનજી ના મંદિર માટે લોકો ના મન માં અતુટ શ્રધ્ધા અને વિશ્વાસ જોવા મળે છે.

મહાબલી હનુમાનજી કળિયુગ માં પણ આપણી વચ્ચે ધરતી પર સશરીર હાજર છે. વર્તમાન સમય માં પણ આ એમના ભક્તોના દરે કષ્ટો દુર કરનારા માનવામાં આવે છે. આપણા દેશમાં ઘણા હનુમાન મંદિર છે જ્યાં ભક્ત એમના જીવનની દુખ પરેશાનીઓ લઈને આવે છે અને આ મંદિરો માં હનુમાનજી ના દર્શન કરવા માત્ર થી જ વ્યક્તિ ના કષ્ટ દુર થઇ જાય છે.

આજે અમે તમને બજરંગબલી ના એક એવા ચમત્કારિક મંદિર વિશે જાણકારી આપવાના છીએ, જેના વિશે એવું બતાવવામાં આવે છે કે આ મંદિર માં દર્શન કરતા ભક્તો ની દરેક મનોકામના હનુમાનજી ના આશીર્વાદ થી પૂરી થઇ જાય છે. આ મંદિર મધ્ય પ્રદેશની ભૂમિ પર આવેલું છે, જેને હનુમાન દાદા મંદિર ના નામથી લોકો જાણે છે. હનુમાનજી ના આ ચમત્કારિક મંદિર ભોપાલ થી લગભગ ૪૦ કિલોમીટર ના અંતરે રાયસેન જિલાના ગ્રામ છિંદ માં બનેલું છે, આ મંદિર ભક્તો ની આસ્થા નું મુખ્ય કેન્દ્ર છે.

આ મંદિર ની અંદર આખું વર્ષ ભક્તો ની ભારે ભીડ લાગી રહે છે અને સૌથી વિશેષ વાત એ છે કે આ મંદિરની અંદર પ્રત્યેક મંગળવાર ના દિવસે ભક્ત અહી પર માથું નમાવવા માટે દુર દુરથી આવે છે, પ્રત્યેક મંગળવાર ના દિવસે હનુમાનજી ના આ મંદિર માં ભંડારા નું આયોજન કરવામાં આવે છે. ભંડાર પછી આ મંદિર માં ભજન સંધ્યા પણ થાય છે, દુર દુરથી ભક્ત એમની મનોકામના લઈને આ મંદિર માં ચાલીને હનુમાન દાદા ના દર્શન કરવા માટે આવે છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિર ની અંદર ઝંડો અર્પિત કરવો, ચાદર અર્પિત કરવી અને ચોલા ચડાવવા નો રીવાજ છે, જે પહેલાના જમાના ના સમયથી ચાલી આવી રહી છે.

મહાબલી હનુમાનજી ના આ મંદિર ની અંદર નિર્ધન, ગરીબ, નેતા, અભિનેતા દરેક લોકો એમનું માથું નમાવે છે. આ મંદિરના પરિસર માં એક વિશાળ પીપળા નું ઝાડ લાગેલું છે, જેની નીચે દક્ષિણમુખી દાદાજી ની મૂર્તિ નજર આવે છે. વિશેષ રૂપથી મંગળવાર અને શનિવાર ના દિવસે દુર દુરથી શ્રદ્ધાળુ હનુમાનજી ના દર્શન કરવા માટે આવે છે. આ મંદિર લગભગ ૨૦૦ વર્ષ જુનું બતાવવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ઘણા સમય પહેલા હનુમાનજી ના એક પરમ ભક્ત હતા, જેમને અહી સાધના કરી હતી, હનુમાનજી એ એમના ભક્ત થી પ્રસન્ન થઈને દાદાજી હંમેશા આ પ્રતિમા માં સાક્ષાત નિવાસ કરે છે, જે ભક્ત સાચા મનથી હનુમાનજી ના દર્શન કરે છે, એના દરેક કષ્ટ હનુમાનજી દુર કરે છે.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …