શું તમે જાણો છો સેટેલાઈટ પર સોનાનું કવર શા માટે ચડવાઈ છે ?,જાણો શુ છે તેની પાછળનું કારણ….

સેટેલાઇટ વિશે તો તમે જાણતા જ હશો જેને ભારતમાં કૃત્રિમ ઉપગ્રહ કહેવામાં આવે છે. પ્રથમ કૃત્રિમ ઉપગ્રહ સ્પુતનિક -1, 4ઓક્ટોબર, 1957 ના રોજ સોવિયત સંઘ દ્વારા પૃથ્વીની કક્ષામાં મોકલવામાં આવ્યો હતો. ત્યારથી, હજારો કૃત્રિમ ઉપગ્રહો અવકાશમાં મોકલાયા છે.

શું તમે જાણો છો કે સેટેલાઇટ પર સોનાની પરત ચઢાવવામાં આવે છેહા, તમને આ જાણીને આશ્ચર્ય થશે, પરંતુ તેની પાછળ એક વિશેષ કારણ છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે આવું શા માટે કરવામાં આવે છે.

તમને કદાચ ખબર નહીં હોય, પરંતુ અવકાશમાં મોકલેલો કોઈપણ ઉપગ્રહ સોનાના પડમાં લપેટાયેલો હોઈ છે. તેને મલ્ટિ-લેયર ઇન્સ્યુલેશન કહેવામાં આવે છે. તે એકદમ હલકું પણ ખૂબ જ મજબૂત હોઈ છે. ખરેખર, પાતળી -પાતળી સપાટીને ભેળવીને એક જાડા સ્તરની રચના થાય છે, જેને સામાન્ય ભાષામાં ‘ગોલ્ડ પ્લેટિંગ’ કહેવામાં આવે છે જ્યારે વૈજ્ઞાનિક ભાષામાં, મલ્ટિ-લેયર ઇન્સ્યુલેશન કહેવામાં આવે છે.

સેટેલાઇટમાં સુવર્ણ સ્તરનો ઉપયોગ કરવો જરૂરી હોઈ છે જેને અંતરિક્ષમાં ખૂબ દૂર સુધી મોકલવામાં આવે છે. ખરેખર, વૈજ્ઞાનિકોના જણાવ્યા મુજબ, સોનું સેટેલાઇટની પરિવર્તનશીલતા, વાહકતા અને કાટ પ્રતિકારને અટકાવે છે. આ ઉપરાંત, તેમાં રહેલા અન્ય ધાતુઓની કોટિંગ હાનિકારક ઇન્ફ્રારેડ રેડિયેશન અને થર્મલ રેડિયેશનને રોકવામાં મદદ કરે છે.

વૈજ્ઞાનિકોના મતે, જો સેટેલાઇટ સોના અને અન્ય ધાતુથી બનેલા પડથી આવરી લેવામાં ન આવે તો અવકાશનું ખતરનાક કિરણોત્સર્ગ એક ક્ષણમાં ઉપગ્રહનો નાશ કરશે. હવે સેટેલાઇટમાં ઘણા પ્રકારનાં નાજુક ઉપકરણો પણ ઇન્સ્ટોલ થયાં હોવાથી, આ સ્તર ઉપગ્રહને અથડાવાની કોઈપણ વસ્તુથી સુરક્ષિત કરે છે.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે અવકાશયાત્રીઓના સ્પેસ સ્યુટમાં સોના અને અન્ય ધાતુથી બનેલા સ્તરનો પણ ઉપયોગ થાય છે.

એપોલો ચંદ્ર મોડ્યુલમાં પણ નાસાએ ઉપગ્રહ બનાવવા માટે સોનાનો ઉપયોગ કર્યો. આ સિવાય ચંદ્રયાનના ભાગમાં સોનાની આવી એક પરત ચઢાવવામાં આવી હતી.

About gujaratreport

Check Also

લિં-ગ 2 કે 3 ઇંચનું હોઈ તો એને મોટું કરવાની આ દેશી દવા વિસે જાણો..

પુરુષો શિશ્નની લંબાઈ અને જાડાઈ અથવા શિશ્નના કદ વિશે ખૂબ જ સભાન હોય છે લોકોમાં …