ભારતનું એક માત્ર એવું મંદિર જ્યાં ધજા પવનની વિરુદ્ધ દિશામાં ફરકે છે, જાણો આ મંદિર વિશે……

પુરાણોમાં, જગન્નાથ પુરીને ધરતીના વૈકુંઠ કહેવામાં આવે છે. બ્રહ્મા અને સ્કંદ પુરાણમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે પુરીમાં ભગવાન વિષ્ણુએ પુરુષોત્તમ નીલમાધવ તરીકે અવતાર લીધા છે. તે અહીંના સાબર જાતિના સર્વોચ્ચ દેવતા બન્યા. સાબર આદિજાતિના દેવ હોવાને કારણે અહીં ભગવાન જગન્નાથનું સ્વરૂપ આદિજાતિ દેવતાઓ જેવું છે. શું તમે જાણો છો – જગન્નાથ મંદિરની શિખર પરનો ધ્વજ હંમેશા પવનની વિરુદ્ધ દિશામાં લહેરાતો હોય છે. તે જ રીતે મંદિરની શિખર પર એક સુદર્શન ચક્ર છે.

આ ચક્રને કોઈ પણ દિશામાંથી જોતાં એવું લાગે છે કે ચક્રનું મોં તમારી બાજુમાં છે.મંદિરના રસોડામાં, પ્રસાદ રાંધવા માટે એક બીજાની ઉપર 7 વાસણો મૂકવામાં આવ્યા છે. આ પ્રસાદ માટીકામ માં લાકડા પર રાંધવામાં આવે છે. આ સમય દરમિયાન, ટોચ પર મૂકેલા વાસણોની વાનગી પહેલા રાંધવામાં આવે છે અને ત્યારબાદ નીચેથી એક પછી એક પ્રસાદ રાંધવામાં આવે છે.

જ્યારે તમે મંદિરના સિંહ દ્વારથી પહેલું પગલું ભરો છો ત્યારે જ તમે સમુદ્રના તરંગોથી અવાજ સાંભળી શકતા નથી. આશ્ચર્યજનક વાત એ છે કે તમે મંદિરની બહાર નીકળતાંની સાથે જ સમુદ્રનો અવાજ સંભળાય છે. આ અનુભવ સાંજે વધુ અસામાન્ય લાગે છે. અમે મોટે ભાગે પક્ષીઓને મંદિરોની શિખર પર બેઠા અને ઉડતા જોયા છે.

જગન્નાથ મંદિરની આ વસ્તુ તમને આશ્ચર્યચકિત કરશે કે તેની ઉપરથી કોઈ પક્ષી પસાર થતું નથી.એટલું જ નહિ વિમાન પણ મંદિર પરથી પસાર થતું નથી.મંદિરમાં દરરોજ બનાવેલો પ્રસાદ ભક્તો માટે ક્યારેય ઓછો થતો નથી, તેમ જ મંદિર બંધ થતાં પ્રસાદ પણ પૂરો થઇ જાય છે. દિવસના કોઈ પણ સમયે જગન્નાથ મંદિરના મુખ્ય શિખરની છાયા બનતી નથી.

એક પુજારી દરરોજ મંદિરની 45 માળની શિખર પર ધ્વજ બદલી નાખે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો એક જ દિવસે ધ્વજ નહીં બદલવામાં આવે તો મંદિર 18 વર્ષથી બંધ રહેશે. સામાન્ય રીતે, દિવસમાં આગળ વધતી હવા સમુદ્રથી પૃથ્વી તરફ અને સાંજે, પૃથ્વીથી સમુદ્ર તરફ જાય છે. આશ્ચર્યજનક વાત એ છે કે પુરીમાં આ પ્રક્રિયા ઉલટી થઈ રહી છે.

ભગવાન જગન્નાથના અદભુત સ્વરૂપ પુરીના સિવાય કયાં જોવા નહી મળે.એમની પ્રતિમાઓ લીમડાની લાકડીથી બનેલી છે. કહેવાય છે કે આ એક બાહરી ખોલ માત્ર હોય છે.એમની અંદર પોતે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ઉપસ્થિત હોય છે.મંદિરના શિખર પર ધ્વજ સદૈવ હવાના વિપરીત દિશામાં લહેરાવે છે.પુરીમાં કયાંથી પણ જોતા મંદિરના ઉપર લાગેલું સુદર્શન ચક્ર હમેશા તમારા સામે જ નજર આવશે. એને નીલ ચક્ર પણ કહેવાય છે. આ અષ્ટધાતુના બનેલું છે.

મંદિરમાં પ્રસાદને ખાસ રીતે બનાવાય છે એને બનાવવા માટે 7 વાસણોને  એક -ઉપર એક રખાય છે પછી લાકડી સળગાવીને પ્રસાદને બનાવાય છે. સૌથી ઉપર વાળા વાસણનું  પ્રસાદ  પહેલે પકાઈ જાય છે અને પછી ક્રમવાર નીચે વાળા વાસણના પકે છે.સમુદ્ર કાંઠે દિવસના સમયે હવા જમીનની તરફ અને રાતને એની વિપરીત ચાલે છે પરંતુ પુરીમાં એનું ઉલ્ટુ હોય છે.મુખ્ય ગુબંદની છાયા જમીન પર નહી પડે.કહેવાય છે કે મંદિરમાં હજારો માટે બનેલું પ્રસાદ લાખો ભક્ત કરી શકે છે તોય પણ પ્રસાસની કમી નહી હોય. આખું વર્ષ ભંડાર ભરેલા રહે છે.

About gujaratreport

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …