સાઉદી અરબમાં એકપણ નદી નથી છતાં પણ ત્યાં પાણી આવે છે, જાણો આ પાણી ક્યાંથી આવે છે.

સાઉદી અરેબિયામાં, તેલ મોટા પ્રમાણમાં જોવા મળે છે, જેના કારણે વિશ્વના મોટાભાગના દેશોમાં તેલની સપ્લાય આ દેશમાંથી થાય છે. આટલી મોટી માત્રામાં તેલને લીધે, આ દેશ ખૂબ જ સમૃદ્ધ દેશ છે અને અહીં ઘણું તેલ હાજર છે. આશ્ચર્યજનક રીતે, આ દેશમાં નિશંકપણે તેલનો ભંડાર છે, પરંતુ પીવા માટે અહીં પાણીની અછત છે અને આ દેશમાં એક પણ નદી અને તળાવ નથી.

નથી થતી કોઈ ખેતી

કોઈપણ પ્રકારની ખેતી માટે પાણી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. પરંતુ સાઉદી અરેબિયામાં બિલકુલ પાણી નથી. જેના કારણે આ દેશમાં ખેતી ન કે સમાન હોઈ છે.આ દેશમાં, જમીનનો માત્ર એક ટકા ભાગ ખેતી માટે વપરાય છે, જેમાં ફક્ત શાકભાજી ઉગાડવામાં આવે છે.

સાઉદી અરેબિયામાં ન તો ચોખા કે ઘઉંનું વાવેતર થઈ શકે છે. આ દેશમાં એક વખત ઘઉંનું વાવેતર કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો પરંતુ પાણીના અભાવે તે અસંભવ હતું. ખેતીના અભાવને કારણે, આ દેશ ચોખા, ઘઉં અને અન્ય દેશોમાંથી અન્ય ચીજો ખરીદે છે.

થોડા વર્ષોમાં પાણી સંપૂર્ણપણે ખાલી થઈ જશે.

આ દેશમાં પાણી ખૂબ ઓછું છે, જે આગામી સમયમાં સંપૂર્ણ રીતે ખતમ થઈ જશે. એક અહેવાલ મુજબ સાઉદી અરેબિયામાં પહેલા ઘણા બધાં કૂવાઓનો ઉપયોગ થતો હતો. પરંતુ વધતી વસ્તીને કારણે પાણીની તંગી સર્જાઇ હતી અને ધીરે ધીરે કુવાઓનું પાણી વહી જતું રહ્યું. હવે આ સ્થળે સૂકા પાણીના કુવાઓ છે. જ્યારે કુવાઓ કે જેમાં થોડું પાણી બાકી છે તે આગામી સમયમાં ખાલી થઈ જશે.

વરસાદ પડતો નથી.

વરસાદને પાણીનો સ્રોત માનવામાં આવે છે અને વરસાદને કારણે, જમીનની અંદર પાણી એકઠું થાય છે. પરંતુ આ દેશમાં વરસાદ પડ્યો નથી. અહીં વર્ષમાં માત્ર એક કે બે દિવસ વરસાદ પડે છે અને આવી સ્થિતિમાં અહીં ભૂગર્ભ જળમાં વધારો થતો નથી.

લોકો સમુદ્રનું પાણી પીવે છે.

આ દેશમાં દરિયાઈ પાણી પીવા માટે વપરાય છે. અહીં દરિયાના પાણીને ડીસેલિનેશન દ્વારા પીવાલાયક બનાવવામાં આવે છે અને મીઠું પાણીથી અલગ કરવામાં આવે છે.

પાણીની તેલ કરતાં વધુ માંગ છે.

જ્યારે અન્ય દેશોમાં તેલની કિંમતો ઘણી વધારે હોય છે, ત્યારે આ દેશમાં તેલ કરતાં પાણી વધુ માંગવામાં આવે છે. ખરેખર, દરિયાનાં પાણીને પીવાલાયક બનાવવા માટે ખૂબ ખર્ચ કરવો પડે છે. જેના કારણે દર વર્ષે આ દેશમાં તેલમાંથી થતી આવકનો એક ભાગ દરિયાઈ પાણી પીવા યોગ્ય બનાવવા માટે ખર્ચવામાં આવે છે. એક અહેવાલ મુજબ, દર વર્ષે એક ઘનમીટર પાણીથી મીઠું અલગ કરવા માટે તેની કિંમત 2.57 સાઉદી રિયાલ એટલે કે લગભગ 50 રૂપિયા છે અને અહીં દર વર્ષે પાણીની માંગ કરવામાં આવે છે.

વર્ષ 2011 માં સાઉદી અરેબિયાના તત્કાલીન જળ અને વીજ પ્રધાને એક નિવેદન આપ્યું હતું કે દેશમાં પાણીની માંગ દર વર્ષે સાત ટકાના દરે વધી રહી છે. એટલે કે, આ દેશમાં પાણીની માંગમાં ઘણો વધારો થશે.

About gujaratreport

Check Also

પોતાનાથી 10 વર્ષ મોટી ભાભી સાથે થયા યુવકના લગ્ન,પછી થયું આવું જાણો તમે

આજે હું તમને એક એવા કિસ્સા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યો છું કે જેમાં 10 વર્ષના …