આ હતું બોલિવૂડનું સૌથી પહેલું કલરવાળું બોલ્ડ ફોટોશૂટ,જુઓ અન્ય તસવીરો…..

બોલીવુડનો પહેલો ફોટોશૂટના ગ્લેમરસ ફોટા જુઓ, 1951 માં, આ અભિનેત્રીએ બોલ્ડ ફોટોશૂટથી હંગામો મચાવ્યો હતો,આજકાલ, બી-ટાઉન અભિનેત્રીના બોલ્ડ ફોટોશૂટને સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થવા માટે કોઈ સમય લાગતો નથી. પરંતુ કોઈપણ સમયે, અભિનેત્રી આ પ્રકારનું ફોટોશૂટ કરાવવાનું વિચારી શકે નહીં.પરંતુ આ અવરોધ સૌ પ્રથમ તેના સમયની પ્રથમ ગ્લેમરસ અભિનેત્રી, બેગમ પારા દ્વારા તોડી નાખવામાં આવી હતી, જેને ભારતના ભાગલાનું પરિણામ સહન કરવું પડ્યું હતું.

હા, બોલિવૂડનું પહેલું ગ્લેમરસ ફોટોશૂટ બેગમ પારા દ્વારા કરાયું હતું, જેને ભાગલા વખતે ભારત છોડીને પાકિસ્તાન જવું પડ્યું હતું. બેગમ પરા બોલીવુડના વ્યક્તિ હતા જેમણે સૌ પ્રથમ બોલ્ડ ફોટોશૂટ આપ્યું હતું.તેણે લાઈફ મેગેઝિન માટે ગ્લેમરસ ફોટોશૂટ કરાવ્યું હતું. આ ફોટોશૂટમાં તેણે સિગરેટનો પફ પહેરીને સફેદ સાડીમાં પોઝ આપ્યો હતો.

આ કારણે, તે સમયગાળા દરમિયાન તે ખૂબ પ્રખ્યાત થઈ. બેગમ પારાનું આ ફોટોશૂટ ફોટોગ્રાફર જેમ્સ બર્કે કર્યું હતું.બેગમ પારા 40-50 ના દાયકાની બોલ્ડ અભિનેત્રી હતી. તેણે ફક્ત 17 વર્ષની ઉંમરે બોલિવૂડમાં એન્ટ્રી કરી હતી. બેગમની પહેલી ફિલ્મ ચાંદ હતી જેમાં તેણીએ પ્રેમ આબીદ સાથે કામ કર્યું હતું. આ ફિલ્મ 1944 માં રિલીઝ થઈ હતી.

ફિલ્મી કારકીર્દિ આગળ વધાર્યા પછી 1956 માં તેમણે દિલીપકુમારના ભાઈ નસીર ખાન સાથે લગ્ન કર્યા. આ પછી બેગમે ફિલ્મોમાંથી બ્રેક લીધો. આ દંપતીને ત્રણ બાળકો છે, જેમાંથી એક એયુબ ખાન એક અભિનેતા પણ છે.પરા છેલ્લે 2007 માં સંજય લીલા ભણસાલીની ફિલ્મ સાવરિયામાં જોવા મળી હતી.

આ ફિલ્મમાં તેણે સોનમ કપૂરની દાદીની ભૂમિકા ભજવી હતી. બેગમ પરાનું 2008 માં અવસાન થયું હતું.બેગમ પરાએ સોહની મહિવાલ, ઝાંજીર, મહેંદી, નીલ કમલ, લૈલા મજનુ, નયા ઘર, પહેલા ઝલક જેવી ફિલ્મોમાં બોલિવૂડના ઘણા મોટા સ્ટાર્સ સાથે કામ કર્યું હતું.બોલિવૂડમાં આજના સમયમાં બોલ્ડ ફોટોશૂટ અને લવમેકિંગ સીન કરવા સાવ સામાન્ય વાત થઈ ચુકી છે. મેગેઝીન માટે બોલ્ડ ફોટોશૂટ કરાવી કવર પેજ પર લગભગ દરેક અભિનેત્રી ચમકી ચુકી છે.

પરંતુ વાત આવે 1951ની તો વિચાર કરવો પડે કે તે સમયમાં બોલ્ડ ફોટોશૂટ કરવાની હિંમત કોણ કરી શકે ? આ એ સમય હતો જ્યારે યુવતીઓ ફિલ્મોની અભિનેત્રી બનવાથી પણ ગભરાતી હતી. સામાન્ય રીતે તે સમયની ફિલ્મોમાં અભિનેત્રીઓ સાડીમાં જ જોવા મળતી. આ સમયમાં આવેલી એક અભિનેત્રીએ સૌ કોઈને આશ્ચર્યમાં મુકી દીધા હતા પોતાની બોલ્ડનેસથી. આ અભિનેત્રી હતી બેગમ પારા.

બેગમ પારાએ લાઈફ મેગેઝીન માટે સૌથી પહેલા ગ્લેમરસ ફોટોશૂટ કરાવ્યું હતું. આ ફોટોશૂટમાં તેણે વાઈટ સાડી પહેરી હતી અને સાથે જ સિગરેટના કશ લગાવ્યા હતા. આ ફોટોશૂટ પછી તેઓ બોમશેલ અને પીન અપ ગર્લ તરીકે પ્રખ્યાત થયા હતા. આ ફોટોશૂટ પ્રખ્યાત ફોટોગ્રાફર જેમ્સ બુર્કેએ કર્યું હતું.પાકિસ્તાનથી આવ્યા હતા બેગમ પારા બેગમ પારાનો જન્મ 25 ડિસેમ્બર 1926ના રોજ ઝેલમમાં થયો હતો.

મુસ્લિમ પરિવારમાં જન્મેલી પારાના 10 ભાઈ બહેન હતા. એક મુલાકાત દરમિયાન બેગમ પારાએ જણાવ્યું હતું કે, તેઓ શરૂઆતમાં જાલંધરમાં રહેતા હતા અને પછી બીકાનેર આવ્યા. તેમના પિતા જસ્ટિસ હતા અને તેમનો પ્રાથમિક અભ્યાસ બીકાનેરમાં જ થયો હતો.કોલેજના અભ્યાસ માટે તેઓ અલીગઢ ગયા હતા. તેમણે હોસ્ટેલમાં રહી કોલેજનો અભ્યાસ કર્યો હતો. તેમનો પરીવાર મોર્ડન વિચારોનો હતો તેથી પડદા કરવાના રીવાજ ક્યારેય પાળ્યા ન હતા.

તેમને ફિલ્મો જોવાની પણ આઝાદી હતી. તેમનું નામ પારા હતું પરંતુ ફિલ્મોમાં આવ્યા એટલે તેમણે નામની આગળ બેગમ શબ્દો જોડ્યો. ફિલ્મોમાં એન્ટ્રી પારા વેકેશનમાં મુંબઈ જતા, ત્યાં તેમના ભાભી પ્રોતિમા દાસગુપ્તા રહેતા જે કોર્ટ ડાંસર ફિલ્મમાં અભિનય કરતી હતી. તેમના ઘર અનેક લોકો આવતા જે ફિલ્મ ઉદ્યોગ સાથે જોડાયેલા હતા. તે જ સમયે કેટલાક પ્રોડ્યુસર અને ડિરેકટરને તે મળ્યા જેમણે પારાને અભિનય કરવાની સલાહ આપી. આ રીતે તેમની ફિલ્મી કારર્કિદીની શરૂઆત થઈ હતી.

બેગમની બોલિવૂડ સફર બેગમ પારા 1940,50ની સૌથી બોલ્ડ અભિનેત્રી હતા. તેમણે 17 વર્ષની ઉંમરથી બોલિવૂડમાં એન્ટ્રી કરી હતી. તેમની પહેલી ફિલ્મ ચાંદ હતી જેમાં તે પ્રેમ અદીબ સાથે જોવા મળ્યા હતા. આ ફિલ્મ 1944માં રિલીઝ થઈ હતી.બેગમ પારા સોહની મહિવાલ ( 1946 ), ઝંઝીર ( 1947 ), મેહંદી ( 1947 ) જેવી ફિલ્મોમાં જોવા મળ્યા હતા. તેમણે નીલ કમલ ( 1947 )માં રાજકપૂર અને મધુબાલા સાથે પણ કામ કર્યું હતું. આ ઉપરાંત તે લૈલા મજનૂ ( 1953 ), નયા ઘર અને પહેલી ઝલક ( 1955 )માં પણ જોવા મળ્યા હતા.

બેગમ પારાનું લગ્નજીવન ફિલ્મી કારર્કિદી આગળ વધ્યા બાજ બેગમ પારાએ 1956માં દિલીપ કુમારના ભાઈ નાસિર ખાન સાથે લગ્ન કર્યા અને ફિલ્મોમાંથી બ્રેક લઈ લીધો. તેમના ત્રણ સંતાન હતા જેમાંથી અયૂબ ખાન જે ફિલ્મ અભિનેતા છે. 49 વર્ષની ઉંમરએ નાસિરનું અવસાન થયું અને પારાએ ત્રણેય સંતાનોની એકલા હાથે પરવરીશ કરી.

બેગમ પારાની છેલ્લી ફિલ્મપારા છેલ્લે સંજય લીલા ભણસાલીની ફિલ્મ સાંવરિયામાં જોવા મળ્યા હતા. આ ફિલ્મ 2007માં આવી હતી. આ ફિલ્મમાં તે સોનમ કપૂરની દાદીના પાત્રમાં જોવા મળ્યા હતા. વર્ષ 2008ના વર્ષમાં ડિસેમ્બર માસમાં જ તેમને 81 વર્ષની ઉંમરએ અવસાન થયું હતું.

લવમેકિંગ સીન 2007ના વર્ષમાં બેગમ પારાએ એક મુલાકાતમાં જણાવ્યું હતું કે, તેણે તે સમયે પણ લવ મેકિંગ સીન કર્યા હતા. તેમની પહેલી ફિલ્મ ચાંદમાં તેમણે લવમેકિંગ સીન કર્યા છે. પરંતુ તે સમયે બધું જ ઘણું અલગ હતું. તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે ફિલ્મોમાં તેમણે દરેક પ્રકારના રોલ કર્યા છે.

બોલ્ડ ઈમેજ દર્શાવવી તે સમયે ખૂબ મોટી વાત હતી. તે સમયે તેઓ જીન્સ, પેન્ટ ડ્રેસ પણ પહેરતા એટલા માટે મેગેઝીન માટે તેમના ફોટોશૂટ કરવામાં આવતાં.એક જમાનાની બોલિવૂડ અભિનેત્રી બેગમ પારાએ ૧૯૫૧માં લાઇફ્ મેગેઝીન માટે ગ્લેમરસ ફેટોશૂટ કરાવી ખૂબ ચર્ચા જગાવી હતી. તેણે સફેદ સાડી પહેરી, સિગરેટના કશ મારતાં માદક પોઝ આપ્યા હતા. જેને કારણે તે બોલિવૂડની બોમ્બ શેલ તરીકે જાણતી થઈ હતી.

બેગમ પારા ૧૯૪૦-૫૦ના સમયની બોલ્ડ અભિનેત્રી હતી. તેણે માત્ર ૧૭ વર્ષની ઉંમરે બોલિવૂડમાં એન્ટ્રી કરી હતી. તેની પહેલી ફ્લ્મિ ‘ચાંદ’ હતી. આ ફ્લ્મિમાં તે પ્રેમ આદિબ સાથે જોવા મળી હતી.બેગમ પારા સોહની મહિવાલ (૧૯૪૬), જંઝીર (૧૯૪૭), મેહંદી (૧૯૪૭), જેવી ફ્લ્મ્સિમાં નરગિસ સાથે જોવા મળી હતી. નીલ કમલ (૧૯૪૭)માં તે રાજકપૂર અને મધુબાલા સાથે સ્ક્રીન શેર કરતી જોવા મળી હતી. ઉપરાંત તે લૈલા મજનૂં (૧૯૫૩), નયા ઘર (૧૯૫૩) અને પહેલી ઝલક (૧૯૫૫) જેવી ફ્લ્મ્સિમાં કામ કર્યું.

બેગમ પારાનો જન્મ ૨૫ ડિસેમ્બર, ૧૯૨૬ના રોજ ઝેલમ, પંજાબ (હવે પાકિસ્તાન)માં થયો હતો. મુસ્લિમ પરિવારમાં જન્મેલી પારાના દસ ભાઇ-બહેન હતા. પારા બીકાનેર (રાજસ્થાન)માં મોટી થઇ. તેના પિતા અહસાન ઉલ હક ત્યાં ચીફ્ જસ્ટિસ હતા. પહેલા તેનું નામ પારા હતું, પણ ફ્લ્મ્સિમાં એન્ટ્રી કરતાં પહેલા તેણે બેગમ ઉમેર્યું હતું.

પારાએ ૧૯૫૬માં દિલીપ કુમારના ભાઇ નાસિર ખાન સાથે લગ્ન કર્યા હતા અને ફ્લ્મ્સિથી દૂર થઇ ગઇ. પારાના ત્રણ બાળકો છે, જેમાંથી એક ઐયુબ ખાન (બોલિવૂડ એક્ટર) છે. ૪૯ વર્ષની ઉંમરમાં નાસિરનું નિધન થતાં પારાએ બાળકોની જવાબદારી સંભાળી હતી.પારા છેલ્લે સંજય લીલા ભણશાલીની ફ્લ્મિ ‘સાંવરિયા’માં જોવા મળી હતી. આ ફ્લ્મિમાં તે સોનમ કપૂરની દાદીની રોલમાં હતી. ૨૦૦૮માં બેગમ પારાનું નિધન થયું હતું.

About gujaratreport

Check Also

આજકાલ છોકરીઓ આ નવી સ્ટાઇલ થી કરે છે હસ્તમૈથુન,જાણીને તમારા પણ હોશ ઉડી જશે..

શું તમે જાણવા માંગો છો કે છોકરીઓ કેવી રીતે હસ્તમૈથુન કરે છે ઘણી છોકરીઓ હસ્તમૈથુન …