IAS ઇન્ટરવ્યૂ સવાલ, એવી કઈ વસ્તુ છે કે ભેંસની પાસે ચાર અને છોકરીઓને પાસે બે હોય?…

ભારતીય વહીવટી સેવા IAS એ આપણા દેશની સિવિલ સેવાઓમાં સૌથી પ્રતિષ્ઠિત સેવા માનવામાં આવે છે અને તે જ ઉમેદવારો કે જેઓ IAS અધિકારી બનવાનું સપનું જુએ છે તેઓને UPSC દ્વારા લેવામાં આવતી સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષા પાસ કરવી પડે છે જે સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાંની એક છે આપણો દેશ તેમાંથી એક તરીકે ગણવામાં આવે છે

અને આ પરીક્ષા ત્રણ તબક્કામાં પૂર્ણ થાય છે જેમાં પ્રી મેન્સ પછી ઇન્ટરવ્યુ હોય છે અને આ ત્રણ તબક્કામાં લાયકાત મેળવનાર ઉમેદવારને IAS માટે પસંદ કરવામાં આવે છે અને આજે અમે તમારા માટે અહીં છીએ અમે IAS ઇન્ટરવ્યુમાં પૂછાયેલા કેટલાક પ્રશ્નો અને તેમના જવાબો લઈને આવ્યા છીએ તો ચાલો તેના પર એક નજર કરીએ.

પ્રશ્ન.એક ટેબલ પર થાળીમાં બે સફરજન છે ત્યાં 3 લોકો ખાય છે તો તેઓ કેવી રીતે ખાશે?જવાબ.એક ટેબલ પર પ્લેટમાં બે સફરજન છે જેનો અર્થ છે કે ત્રણ સફરજન છે ત્રણ માણસો એક એક ખાશે.પ્રશ્ન.વિશ્વમાં કયા દેશના સાત નામ છે?જવાબ.ભારત એક એવો દેશ છે જેના 7 નામ છે

ભારત ભારત હિન્દુસ્તાન આર્યાવર્ત જંબુદ્વીપ ભરતખંડ અને હિંદ. પ્રશ્ન.સાયકલમાં હવા ભરતા પંપને શું કહે છે?જવાબ.સાયકલને એર પંપ કહે છે.પ્રશ્ન.ભારતીય બંધારણની કઇ કલમ જણાવે છે કે રાષ્ટ્રપતિ ભારતના રાજ્યના વડા છે?જવાબ.કલમ 52.

પ્રશ્ન.ભારતના પ્રથમ નાગરિક કોને કહેવામાં આવે છે?જવાબ.રાષ્ટ્રપતિ.પ્રશ્ન.પ્રમુખની ચૂંટણી માટે ઈલેક્ટોરલ કોલેજના સભ્ય કોણ છે?જવાબ.રાજ્યસભા લોકસભા અને રાજ્ય વિધાનસભાના તમામ ચૂંટાયેલા સભ્યો.પ્રશ્ન.નવી પ્રણાલી હેઠળ, કયા કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોની વિધાનસભાના ચૂંટાયેલા સભ્યોને રાષ્ટ્રપતિની ચૂંટણી કોલેજમાં સામેલ કરવામાં આવ્યા છે?જવાબ.દિલ્હી અને પુડુચેરી.પ્રશ્ન.રાષ્ટ્રપતિ પદ માટે વ્યક્તિ કેટલી વખત ચૂંટાઈ શકે છે?જવાબ.શક્ય તેટલી વખત ચૂંટાયા.

પ્રશ્ન.ટ્રાફિક સિગ્નલની શરુઆત સૌથી પહેલા કોણે કરી હતી?જવાબ.રેલ્વેએ સૌથી પહેલા ટ્રાફિક સિગ્નલની શરુઆત કરી હતી. પ્રશ્ન.જેતૂન ક્યા દેશમાં મોટા પ્રમાણમાં ઉગાડવામાં આવે છે?જવાબ.ફ્રાંસ દેશમાં તેને મોટા પ્રમાણમાં ઉગાડવામાં આવે છે.પ્રશ્ન.દુનિયામાં સૌથી વધુ આકાશી વીજળી ક્યાં પડે છે?જવાબ.આફ્રિકાના કાગોમાં. આ સ્થળ ઉપર આખું વર્ષ વાદળા છવાયેલા રહે છે, અને વધુ વાવાઝોડા તોફાનને કારણે અહિયાં સૌથી વધુ વીજળી પડે છે.

પ્રશ્ન.હું એક સામાન્ય નાગરિક છું, મને જીએસટીથી શું લાભ મળશે?જવાબ.તેમાં ટેક્સ સીસ્ટમ સસ્તી થઇ જશે, દેશમાં બિઝનેસ અને રોજગાર વધશે.પ્રશ્ન.દવાઓના પેકેટ વચ્ચે ખાલી જગ્યા કેમ હોય છે?જવાબ.આમ તો દવાઓ વચ્ચે ખાલી જગ્યા જેતે દવાઓના કેમિકલ એકબીજાને મળતા અટકાવે છે.

કેમિકલનું એકબીજા સાથે રીએક્શનનું જોખમ રહે છે. તેનાથી દવા ખરાબ થઇ જાય છે. એટલા માટે પેકેટ્સમાં જગ્યા ખાલી રાખવામાં આવે છે. બીજું કારણ એ પણ છે કે તેનાથી દવાઓની પાછળ લખેલી માહિતી જેવી કે એક્સપાયરી ડેટ, ડોઝ વગેરે વાંચવામાં મદદ મળે છે.

પ્રશ્ન.રમેશે એક જ દિવસમાં એક જ શહેરમાં બે લગ્ન કર્યા પરંતુ કોઈએ તેને કાંઈ જ ન કહ્યું, એવું કેમ?જવાબ.રમેશ પંડિતનું નામ છે.પ્રશ્ન.એવી કઈ ફિલ્મ છે જેમાં 71 ગીત છે?જવાબ.1932 માં બનેલી ઇન્દ્ર સભા એ ગીતની બાબતમાં એક રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો આ ફિલ્મમાં 71 ગીત હતા.

એટલા ગીત આજ સુધી બીજી કોઈ ફિલ્મમાં નથી આવ્યા.પ્રશ્ન.પેટ સંબંધી બીમારીઓ વિશે જણાવો?જવાબ.આરોગ્ય વિભાગની આયુષ શાખામાં કાર્યરત વિશેષ સચિવ IAS રાજકમલ યાદવને આ પ્રશ્ન પૂછવામાં આવ્યો હતો. તેમણે જણાવ્યું, યુપીએસસી ઈન્ટરવ્યુંમાં મને બીમારીઓ વિષે પૂછવામાં આવી રહ્યું હતું. સામે બેઠેલા એક સાહેબ સમોસા ખાઈ રહ્યા હતા.

મને પૂછવામાં આવ્યું કે પેટ સંબંધી બીમારીઓ વિષે થોડા કારણ જણાવો. મેં જવાબ આપ્યો કે, જે સમોસા તમે ખાઈ રહ્યા છો, સૌથી વધુ પેટની બીમારીઓ આવી જ વસ્તુ ખાવાથી થાય છે. તેની ઉપર બધા જ જોર જોરથી હસવા લાગ્યા. તેમણે મને કહ્યું કે તમે પણ ખાવ, તો મેં કહ્યું હું બીમારીઓ નથી ખાઈ શકતો.

પ્રશ્ન.રાષ્ટ્રપતિનો કાર્યકાળ કેટલા વર્ષનો હોય છે?જવાબ.પાંચ વર્ષ.પ્રશ્ન.રાષ્ટ્રપતિનો માસિક પગાર કેટલો છે?જવાબ.બે લાખ રૂપિયા આવક વેરામાંથી મુક્તિ.પ્રશ્ન.સંસદનું સત્ર બોલાવવા અને તેને સ્થગિત કરવાની જવાબદારી કોને સોંપવામાં આવી છે?જવાબ.રાષ્ટ્રપતિ, તેઓ લોકસભાના પ્રથમ સત્રને સંબોધિત કરે છે. તે સંયુક્ત બેઠક બોલાવી શકે છે અને સંબોધન આપી શકે છે.

પ્રશ્ન.એવી કઈ વસ્તુ છે કે ભેંસને ચાર અને છોકરીઓને બે હોય?જવાબ.પગ.પ્રશ્ન.એવું શું છે કે જે મોઢામાં લેવાથી નાનું થવા લાગે છે?જવાબ.જવાબ ખૂબ જ સરળ છે સિગારેટ કે બીડી જે સળગ્યા પછી ખતમ થઈ જાય છે પ્રશ્ન.એવી કઈ અઝાન છે જે નમાઝ ન પઢાય? અને એવી કઈ પ્રાર્થના છે જેમાં અઝાન નથી?

જવાબ.જ્યારે બાળકનો જન્મ થાય છે ત્યારે માત્ર અઝાન હોય છે જેની નમાઝ પઢવામાં આવતી નથી, અને જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ મૃત્યુ પામે છે ત્યારે માત્ર નમાજ જ અદા કરવામાં આવે છે તેની પાસે અઝાન નથી જોકે આ પ્રશ્ન એક મુસ્લિમ ઉમેદવારે પૂછ્યો હતો.

About gujaratreport

Check Also

મામી ભાણા જોડે ઉભે ઉભે જ ઠોકાવી રહી હતી,પણ અચાનક ભાણો એવો ખૂંખાર બની ગયો કે મામી ની પોહળી..

માત્ર વિલિયમની ત્વચા ગોરી હતી, પણ કાળું હૃદય હતું. ઘણી વખત તે ત્રિશાને અયોગ્ય રીતે …