Breaking News

શું તમે ક્યારે વિચાર્યું છે કોણી અથડાય ત્યારે કરંટ જેવું કેમ લાગે છે જાણો શું છે તેનું કારણ…

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે,માનવ શરીર ખૂબ જટિલ છે. તેમાં હાડકાં, માંસ, નસ, લોહી, ત્વચા, ચેતા સહિતની ઘણી વસ્તુઓનો સમાવેશ થાય છે. આપણા શરીરમાં થતી મોટાભાગની પ્રવૃત્તિઓ આપણા મગજ સાથે સંબંધિત છે. મગજ આપણા બાકીના શરીરને અલગ રીતે પ્રતિક્રિયા આપવા માર્ગદર્શન આપે છે. જો આપણે આકસ્મિક રીતે ક્યાંક ઠોકર ખાઈએ છીએ તો સૌ પ્રથમ આપણા મગજમાં સિગ્નલ જાય છે. મગજ ત્યારબાદ જણાવે છે કે પીડા મોટી છે કે પછી નાની.જો શરીરના કોઈપણ ભાગ પર કોઈ મુશ્કેલી પડે તો આ પીડા ચોક્કસપણે થાય છે. આપણા શરીરમાં જેટલી ગતીવિધિયો થાય છે તેમાથી ધણી વસ્તુની સંબધ આપણા મગજ સાથે પણ હોય છે. આમ તો મનુષ્યનુ શરીર ખૂબ જ જટિલ હોય છે. તે અસ્થિ, માંસ, નસ, લોહી, ત્વચા, ચેતા સહિતની ઘણી વસ્તુઓનો સમાવેશ થઇને બને છે.

મગજ આપણા શરીરના બાકીના અંગોમા અલગ અલગ રીતે ક્રિયા આપવાનો સંદેશ આપે છે. જો આપણને આકસ્મિક રીતે પણ ક્યાંક ઠોકર લાગી જાય તો, તેનો સૌથી પહેલા સંકેત મગજ પાસે જાય છે. આ મગજ આપણને જણાવે છે કે પીડા કેટલી મોટી છે કે નાની છે. જ્યારે શરીરના કોઈપણ ભાગમાં ઠોકર આવે છે ત્યારે આ પીડા નિશ્ચિતપણે થાય છે .કોણી ટક્કર લાગતા કંરટ જેવું લાગે છે :- ઘણી વાર જોવામાં આવે છે કે આપણા હાથની કોણી પર આકસ્મિક રીતે ઠોકર લાગી જાય તો તીવ્ર પીડા નથી થતી પરંતુ એને બદલે તો કોઈ કરંટ કે ધુજારી જેવું અનુભવ થાય છે. તે એક વિચિત્ર અનુભવ છે.

કારણ થોડી પીડા, થોડો કંરટ અને ક્યારેક થોડું હાસ્યવાળુ મિશ્ર અનુભવ થાય છે. એવામાં શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આપણા શરીરના બાકીના ભાગોની જેમ કોણી પર પીડા કેમ અનુભવતી નથી? છેલ્લે, તેનો દુખાવો અન્ય અંગોમાં ઠોકર ખાવાથી અલગ શા માટે શા માટે હોય છે? ચાલો આ વાતને જાણવાનો પ્રયાસ કરીએ.કોણીના હાડકાનુ છે આ કારણ.કોણીના જે હાડકા પર ઠોકર ખાવાથી આપણને કંરટ જેવો અનુભવ થાય છે તે સામાન્ય બોલચાલની ભાષામાં ફની હાડકું કહેવાય છે. તેમજ, મેડિકલ વિજ્ઞાનની ભાષામાં, આ ફની હાડકાને ચેતા કહેવાય છે. આ ચેતા આપણા ગળા ના હાડકા, ખભા અને હાથ થી કાંડા સુધી પસાર થાય છે. પછી અહીંથી તે વિભાજીત થઇને અનામીકા અને નાની આંગળી પર સમાપ્ત થાય છે.

કોણીને ફટકો પડે છે ત્યારે તે શરીરમાં આ ક્રિયા થાય છે :- અમે તમને જણાવી દઈએ કે ચેતાનું કામ મગજ માંથી મળતા સંકેતો ને શરીરના અન્ય ભાગ સુધી લઇ જવાનુ છે. સામાન્ય રીતે ચેતા બાકીના નર્વસ સિસ્ટમની જેમ હાડકાં, મેડ્યુલા અને સાંધા વચ્ચે સલામત રાખે છે. પરંતુ કોણીની બાબતમાં આ કિસ્સો થોડો અલગ છે.આ ચેતા જ્યારે કોણી પાસેથી પસાર થાય છે, તો ત્યારે આ ભાગ ફક્ત ને ફક્ત ત્વચા અને ચરબીથી ઠંકાયેલો હોય છે. એટલા માટે જ્યારે આપણી કોણી કોઈ વસ્તુ સાથે અથડાય જાય છે, ત્યારે ચેતાને સીધો આંચકો લાગે છે. સરળ રીતે જણાવી દઈએ કે ફની હાડકા પર ઇજા થવાથી અલ્નર ચેતા હાડકા અને બાહ્ય વસ્તુ વચ્ચે દબાઇ જાય છે.

પરંતુ તમે જોયું જ હશે કે જો આપણે આકસ્મિક રીતે આપણા હાથની કોણી કોઈ વસ્તુ સાથે અથડાય છે તો કોઈ કરંટ જેવો અનુભવ થાય છે. તે એક વિચિત્ર લાગણી છે. તેનો અર્થ એ કે થોડી પીડા, થોડું વર્તમાન અને ક્યારેક થોડું હાસ્ય મિશ્રિત અનુભવ. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે કોણી આપણા શરીરના બાકીના ભાગોની જેમ દુઃખ કેમ અનુભવતી નથી? છેવટે, શા માટે તેનું દુખાવો અન્ય અવયવો કરતા અલગ છે? ચાલો આ વસ્તુને જાણવાનો પ્રયાસ કરીએ.કોણીના આ હાડકાનું કારણ.કોણીની અસ્થિ જેના લીધે આપણને કરંટ લાગવાની અનુભૂતિ થાય છે તેને બોલચાલની ભાષામાં ફોની અસ્થિ કહેવામાં આવે છે. તે જ સમયે, તબીબી વિજ્ઞાનની ભાષામાં, આ રમુજી હાડકાને અલ્નર નર્વ (ચેતા) કહેવામાં આવે છે. આ ચેતા આપણા ગળા (કોલર હાડકા), ખભા અને હાથથી કાંડા સુધી જાય છે. પછી અહીંથી તે વિભાજીત થાય છે અને રીંગ ફિંગર અને મિડલ ફીંગર પર સમાપ્ત થાય છે.

જ્યારે કોણીને ફટકો પડે છે ત્યારે તે શરીરમાં થાય છે.તમારી માહિતી માટે, જણાવી દઈએ કે ચેતાનું કામ મગજમાંથી શરીરના બાકીના ભાગમાં સંકેતો લાવવાનું છે. સામાન્ય રીતે અલ્નર ચેતા હાડકાં, મેડ્યુલા અને બાકીના નર્વસ સિસ્ટમની જેમ સાંધા વચ્ચે સલામત હોય છે. પરંતુ કોણીના કિસ્સામાં, કેસ થોડો અલગ છે. જ્યારે આ ચેતા કોણીમાંથી પસાર થાય છે, ત્યારે આ ભાગ ફક્ત ત્વચા અને ચરબીથી ઢંકાયેલો હોય છે. તેથી જ્યારે આપણી કોણી કોઈ વસ્તુ સાથે ટકરાઈ જાય છે.ત્યારે આ ચેતા સીધી આંચકો આપે છે. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, ફોની હાડકા પરની ઇજાને કારણે, અલ્નર ચેતા અને અસ્થિ બાહ્ય વસ્તુ સાથે દબાઈ જાય છે. હવે જ્યારે આ દબાણ અચાનક તમારી ચેતા પર પડે છે, ત્યારે તમે તીવ્ર કળતર અથવા વર્તમાન, ગલીપચી અને પીડાનું મિશ્રણ અનુભવો છો. આ જ કારણ છે કે જ્યારે કોણી કોઈ પણ વસ્તુ અથડાય છે, ત્યારે આપણને ખૂબ જ વિચિત્ર લાગે છે.

About bhai bhai

Check Also

આ આયુર્વેદિક પદ્ધતિ થી ચરબી ની ગાંઠ કરો દૂર કોઈપણ દવા કે ઓપરેશન જરૂર નહિ પડે..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, મિત્રો, પ્રવર્તમાન સમયમા સ્ત્રીઓમા કેન્સરની …