મેથી ના ચમત્કારી ફાયદા જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો,ગુણો નો ભંડાર છે મેથી ના દાણા,જાણો ફાયદા….

મેથી દાના આપણા બધાથી પરિચિત છે. આ તે જ પીળા દાણા છે જે અથાણાંનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. આને કારણે, અથાણાં એક અનોખા સ્વાદ અને સુગંધનો આનંદ માણે છે.અથાણા ઉપરાંત, સ્વાદ અને સુગંધ માટે દાનમેથીની દાળ, કાઢી, સબઝી વગેરેના ટેમ્પરિંગમાં દાણા મેથી પણ ઉમેરવામાં આવે છે. તે માત્ર સ્વાદ અને ગંધને જ વધારતું નથી, પરંતુ આપણા સ્વાસ્થ્યનું પણ રક્ષણ કરે છે. મેથીના દાણા ખૂબ ફાયદાકારક છે અને નબળા ફાયદા પણ છે. અંગ્રેજીમાં તેને મેથી સીડ્સ કહેવામાં આવે છે.ભારત વિશ્વમાં મેથીના બીજનું સૌથી વધુ ઉત્પાદન કરે છે. ભારતમાં રાજસ્થાનમાં મેથીના દાણા સૌથી વધુ હોય છે, જે લગભગ %૦% ઉત્પાદન કરે છે. તેનું ઉત્પાદન ગુજરાત, યુપી, સાંસદ, મહારાષ્ટ્ર, હરિયાણા અને પંજાબમાં પણ થાય છે.

લીલી મેથી.મેથીની પત્તા મેથીની પટ્ટી અથવા લીલી મેથીમાં પણ મેથીના દાણા જેવા ગુણધર્મો હોય છે. લીલી મેથી એ પાલક અથવા બટાકાની બનેલી સ્વાદિષ્ટ શાકભાજી છે. લીલી મેથીનો વપરાશ ફોસ્ફરસ આપે છે, જે દાંતને મજબૂત બનાવે છે.તેમાંથી મેળવેલા લોહ લોહીની કમીને સમાપ્ત કરે છે. લીલી મેથી ખાવાથી માસિક સમસ્યાઓ દૂર થઈ શકે છે. તે સુંદરતામાં વધારો કરે છે, વજમ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને શરીરમાં શક્તિ જાળવે છે.

મેથીના બીજના પોષક તત્વો .મેથીના દાણામાં પ્રોટીન, કાર્બોહાઇડ્રેટ, આયર્ન, કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, કોપર, મેંગેનીઝ અને જસત જેવા ઘણા પ્રકારના ખનીજ હોય ​​છે.આ ઉપરાંત, મેથીના દાણા ઘણા વિટામિન્સ અને આવશ્યક પોષક તત્વોનો ખૂબ સારો સ્રોત છે. જેમાં વિટામિન બી 6, વિટામિન એ, વિટામિન સી, ફોલિક એસિડ, થાઇમિન, રાયબોફ્લેવિન અને નિયાસિન વગેરે શામેલ છે.મેથીમાં ઘણા ફાયદાકારક ફાયટોન્યુટ્રિએન્ટ્સ છે.

ફાયટો પોષક તત્વો એવા છોડ છે જે ઝાડના છોડમાં જોવા મળે છે જે છોડને રોગ, ફૂગ વગેરેથી સુરક્ષિત રાખે છે, તે આપણા માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. મેથીના દાણામાં હાજર રેસા અને સોનિન તેને અદભૂત દવા બનાવે છે.તેમાં મ્યુસિલેજ નામનું એક સ્ટીકી તત્વ હોય છે. જ્યારે મેથી પાણીમાં પલાળી જાય છે, ત્યારે આ તત્વ ફેલાય છે અને મલ્હમ જેવા જેલમાં ફેરવાય છે. આ જેલ શરીરના તંતુઓની મરામત અને તેમને મજબુત બનાવીને કામ કરે છે.

મેથી દાણા કેવી રીતે લેવી .મેથીના દાણા ફેલાવીને ખાઈ શકાય છે. મેથીના દાણાને કિસમિસથી રાંધીને ખાઈ શકાય છે. તમે તેને પાણીથી આખા ટુકડા કરી શકો છો અથવા પાવડર બનાવી શકો છો અને ખરાબ ખાંડ મિક્સ કર્યા પછી લઈ શકો છો. શિયાળાની રૂતુમાં મેથીનો લાડુ બનાવીને ખાઈ શકાય છે.ફણગાવેલી મેથીની રીત: આ કરવા માટે, ચાર ચમચી મેથીના દાણા ધોઈ લો અને અડધા ગ્લાસ પાણીમાં 6 -7 કલાક સુધી પલાળી રાખો. આ પછી તેને કાપડમાં બાંધ્યા પછી ગાળી લો અને ખાઈ લો. બાકીનું પાણી પણ પીવું જોઈએ.મેથીના દાણાથી સાવધ રહો મેથીના દાણા ખૂબ ગરમ હોય છે. તેથી ગરમ પ્રકૃતિના લોકોએ તેનો ઉપયોગ કાળજીપૂર્વક કરવો જોઈએ.

જે લોકોમાં કોઈપણ રીતે લોહી હોય છે, જેમ કે હરસ, હેમરેજને કારણે, પેશાબમાં લોહી, પીરિયડ્સ દરમિયાન રક્તસ્રાવ અથવા માસિક સ્રાવ દરમિયાન વધુ દિવસો, સાવધાની અને ડોક્ટરની સાથે મેથીનો ઉપયોગ કાળજી લેવી જોઈએ. મેથીના દાણાથી લોહી વહેવું વધી શકે છે. ગરમ ઉનાળામાં પણ મેથીનો ઉપયોગ ભાગ્યે જ કરવો જોઈએ. શિયાળાની રૂતુમાં તેનો ઉપયોગ વધુ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.મેથી દાનાના ફાયદા.

મેથીમાં કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડવાની ગુણધર્મો છે. આ હાનિકારક એલડીએલ કોલેસ્ટરોલ ઘટાડે છે. આ કોલેસ્ટરોલ છે જે રુધિરવાહિનીઓમાં એકઠા થઈ શકે છે અને હૃદયરોગનો હુમલો લાવી શકે છે. મેથીમાં હાજર ફાઇબર ગેલેક્ટોમોન લોહીમાં કોલેસ્ટરોલનું પ્રમાણ ઘટાડવામાં પણ મદદ કરે છે.તેનો નિયમિત ઉપયોગ કરવાથી લોહીમાં ગંઠાઈ જવાની સંભાવના ઓછી થાય છે. આમ મેથી હૃદય રોગને રોકી શકે છે. મેથીની શાક આ સમસ્યામાં લાભ આપે છે.

ડાયાબિટીસ.મેથી ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે. તેનાથી પેશાબમાં ખાંડની માત્રા ઓછી થાય છે. તેના કુદરતી ફાયબર અને મેથી ના દાણા નો ઉપયોગ ઇન્સ્યુલિન પર થવાની અસરને કારણે તે ડાયાબિટીઝમાં ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.આ ઇન્સ્યુલિન બનાવવાની ગતિ અને લોહીમાં તેની ગતિ બંને પર સારી અસર કરે છે. આ બ્લડ સુગરને ખૂબ ઉપર અને નીચે જતા રોકે છે. દરરોજ ત્રણથી ચાર ચમચી મેથીનો ઉપયોગ કરવાથી સારા પરિણામ મળી શકે છે.તેની ગરમ અસરથી બચવા માટે, રાત્રે એક ચમચી મેથીના દાણા બરછટ અને એક ચમચી વરિયાળીને એક ગ્લાસ પાણીમાં પલાળી રાખો. સવારે આ પાણી પીવો.

મેથીની દાણા શાકભાજી ખાવાથી, અવિકસિત અને નાના સ્તન મોટા અને એથલેટિક બને છે. આ ઉપરાંત મેથીના દાણા પાણીથી બારીક ગ્રાઉન્ડ અને હળવા હાથે સ્તનની નિયમિત મસાજ કરવા જોઈએ. આ બે કરવાથી બ્રેસ્ટનું કદ વધે છે.જો સ્તનમાં સોજો અને દુખાવો થાય છે, તો પછી મેથીના લીલા પાંદડા પીસીને સ્તન પર લગાવી બે કલાક પછી ધોઈ લો. તે આરામ આપે છે.
પાચન તંત્ર.મેથી પાચનતંત્રને અનેક રીતે ફાયદો કરે છે. તે પેટ અને આંતરડામાં બળતરા અને સોજોમાં રાહત આપે છે. તે પેટ અને આંતરડાના અલ્સરમાં રાહત આપે છે.તેના પાણીમાં દ્રાવ્ય તંતુ આંતરડાને શુદ્ધ કરે છે અને કબજિયાતને દૂર કરે છે અને આંતરડાની શક્તિમાં વધારો કરે છે. કબજિયાતને દૂર કરવાના સરળ ઉપાય અને ઉપાય જાણવા અહીં ક્લિક કરો. આનાથી ભૂખ ખુલી જાય છે. ખોરાકમાં આ રસ જાગૃત થાય છે. મેથી ચયાપચયમાં પણ સુધારો કરે છે. જેના કારણે નબળાઇ દૂર થાય છે.

મેથીમાં કેન્સર વિરોધી ગુણધર્મો છે. મેથીમાં જોવા મળતું ડાયસોજેનિન નામનું તત્વ આંતરડાના કેન્સર સામે રક્ષણ આપવા સક્ષમ છે.આ સિવાય તેમાં જોવા મળતું સેપોનિન, મ્યુસિલેજ, પેક્ટીન વગેરે આંતરડાની મ્યુકસ મેમ્બ્રેનનું રક્ષણ કરે છે.આ રીતે,તે આંતરડા પરના ખરાબ પ્રભાવોને દૂર કરીને કેન્સર સામે રક્ષણ આપે છે. તેમાં રહેલા એન્ટીoxકિસડન્ટોને લીધે મુક્ત રેડિકલથી થતા નુકસાનને અટકાવવું પણ શક્ય છે.

સંધિવા.તે વાટ, આર્થરાઇટિસ રોગને કારણે સાંધાના દુખાવામાં રાહત આપી શકે છે. સવારે ખાલી પેટ પર એક ચમચી મેથીના દાણા ગરમ પાણી સાથે નિયમિત લેવાથી સાંધાની તપેલીમાં ઘણી રાહત મળે છે.લાડુ મેથી, લોટ અને ગોળમાંથી બનાવેલ ખાવાથી પણ સાંધાનો દુખાવો થતો નથી. તૂટેલું હાડકું તેના ઉપયોગથી ઝડપથી જોડાય છે.પુરુષોમાં શિશ્ન પુનર્જીવનની સમસ્યા આના દ્વારા ઉકેલી શકાય છે. આ સિવાય ટેસ્ટોસ્ટેરોન હોર્મોન વધારીને અન્ય સમસ્યાઓ સુધારવામાં પણ મદદ કરે છે.સૂવાના સમયે અડધી ચમચી મેથીના દાણા અને અડધી ચમચી ધાણા પાવડર નાખીને, એક મહિના નિયમિત ગરમ દૂધ સાથે લેવાથી પુરુષોમાં જાતીય શક્તિ વધે છે.

મેનોપોઝ.મેનોપોઝ દરમિયાન મહિલાઓને ડિપ્રેશન, મૂડમાં પરિવર્તન, ખેંચાણ, રાત્રે પરસેવો વગેરે જેવી ઘણી સમસ્યાઓ થાય છે. મેથીનો ઉપયોગ તેમને ઓછો કરી શકે છે. કારણ કે તેમાં સ્ત્રી હોર્મોન એસ્ટ્રોજન જેવા તત્વો હોય છે. આ સિવાય તે મહિલાઓને થતી અન્ય આંતરસ્ત્રાવીય સમસ્યાઓ પણ ઘટાડે છે.મેથીમાં જોવા મળતું મ્યુસિલેજ નામનું તત્વ ગળા અને કફમાં રાહત આપે છે. બે ચમચી મેથીના દાણા બે કપ પાણીમાં ઉકાળો. તેમાં બે ચમચી મધ નાખીને પીવો. તેનાથી ગળામાં દુખાવો, શરદી, કફ વગેરેમાં રાહત મળે છે. ફિલ્ટર પાણીથી મેથી અને ગાર્ગલ ઉકાળો, મોઢામાંથી દુર્ગંધ દૂર થાય છે.

વાળ માટે.મેથી વાળ માટે કંડિશનર તરીકે કામ કરે છે. તે રશિયનમાં પણ રાહત આપે છે. તેનો ઉપયોગ હોમ સ્પા માટે વાળના માસ્ક બનાવવા માટે થાય છે. તેનાથી વાળ પડવું ઓછું થાય છે. વાળ નરમ અને રેશમી બને છે. ઘરે હેર સ્પા કેવી રીતે કરવું તે જાણવા અહીં ક્લિક કરો.મેથીના દાણા નાળિયેર તેલમાં ઉકાળો અને તેને ગાળી લો. આ તેલની નિયમિત માલિશ કરવાથી વાળ જાડા અને નરમ પણ બને છે.

About bhai bhai

Check Also

હજુ આવનાર 2 દિવસ દરમિયાન ગુજરાતી માં ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી, જાણો ક્યાં ક્યાં પડશે વરસાદ.

આજે ગુજરાત માં ખૂબ વરસાદ માહોલ જામ્યો છે ઠેર ઠેર પાણી ભરાય છે.ઘણા શહેરો ના …