મહિને આવતું હતું કરોડોનું દાન પણ હાલ થઈ ગયું છે ખુબજ ઓછું જાણો આ મંદિરોની હાલત

ભારતમાં આજે પણ અનેક રહસ્ય વિજ્ઞાનથી પરે છે.કેરળના પદ્મનાભ મંદિર વિશે તો તમે સાંભળ્યું જ હશે. આ ભારતનું સૌથી અમીર મંદિર છે.કેરળના પદ્મનાભસ્વામી મંદિરમાં 6 ભોંયરામાંથી 5 ભોંયરા ખુલ્યા ત્યારે દુનિયા આશ્ચર્યચકિત થઇ ગઇ હતી.આ પાંચ ભોંયરામાંથી કિંમતી પથ્થર,સોના અને ચાંદીના ભંડાર મળી આવ્યાં હતાં. કરોડોથી વધારે રૂપિયાનો ખજાનો અહીંથી મળ્યો હતો.છઠ્ઠા ભોંયરામાં એટલો ખજાનો છે જેની કલ્પના કોઇ કરી શકે નહીં. પરંતુ આ ભોંયરાને ખોલવાની હિંમત કોઇ કરી શકતું નથી.

બ્રહ્મપુરાણ,પદ્મપુરાણ,વારાહપુરાણ સહિત 8 પુરાણો અને મહાભારતમાં ઉલ્લેખિત મંદિર,પદ્મનાભ મંદિરના સેવકો ત્રાહિમામ કરી રહ્યા છે.આ મંદિર 5000 વર્ષથી પણ વધુ જૂનું છે.પરંતુ કોરોનાએ મંદિરના સેવકોની સ્થિતિનો નાશ કર્યો છે.એક લાખ કરોડની સંપત્તિવાળી તિરુવનંતપુરમનું પદ્મનાભસ્વામી મંદિર આર્થિક સંકટમાં છે. લોકડાઉનને કારણે 25 માર્ચથી મંદિર બંધ છે.દર મહિને 5 થી 7 કરોડના દાનનો આંકડો થોડા હજાર રૂપિયામાં ઘટાડવામાં આવ્યો છે.મંદિરમાં મહિને રૂ.1.50 કરોડનો ખર્ચ થાય છે.

મંદિર સંચાલન હવે સરકાર અને ત્રાવણકોર રાજ પરિવારની મદદ લેવાનું વિચારી રહ્યું છે.સ્ટાફ અને પુજારીઓનો પગાર મહિનામાં લગભગ એક કરોડ રૂપિયા છે.મંદિર ખોલવાનો નિર્ણય 30 જૂન પછી જ લેવામાં આવશે.આર્થિક સંકટને દૂર કરવા માટેની દરખાસ્તો અંગે જૂનના અંતિમ સપ્તાહમાં મંદિર વહીવટી સમિતિની બેઠકમાં ચર્ચા કરવામાં આવશે.મંદિર સમિતિ સમક્ષ સૌથી મોટો પડકાર આર્થિક સંકટને પહોંચી વળવાનો છે.એપ્રિલમાં મંદિરની સામે પૃથ્વીનું સંકટ શરૂ થયું હતું જે માર્ચના અંતમાં બંધ થઈ ગયું હતું.તે સમયે મંદિર દાનનો આંકડો સાત લાખ પર આવી ગયો હતો.અને આ સમયે,દાન ન કે બરાબર નથી.

પગારમાં વધારો સામાન્ય રીતે એપ્રિલમાં થાય છે,પરંતુ પદ્મનાભસ્વામી મંદિરના 150 થી વધુ પૂજારીઓના પગારમાં 20 ટકાનો ઘટાડો કરવામાં આવ્યો છે.જો કે,મંદિરના સંચાલક વી. રાથેસનના જણાવ્યા મુજબ પગારનો અમુક હિસ્સો રોકી દેવામાં આવ્યો છે.જ્યારે પરિસ્થિતિ સામાન્ય હોય ત્યારે આ ભાગ બહાર પાડવામાં આવશે.આ સાથે,જુલાઈ સુધીમાં મંદિર તેના જરૂરી ખર્ચ પાછા ખેંચી શકશે.કારણ કે જુલાઈમાં મંદિર ખુલ્યા પછી પણ,ભક્તોની સંખ્યા મર્યાદિત રહેશે.

મંદિરને તેના ટ્રસ્ટ દ્વારા વાર્ષિક 5 લાખ રૂપિયા મળે છે,જ્યારે સરકારને 25 લાખ રૂપિયાની ગ્રાન્ટ મળે છે.મંદિર સમિતિ પણ આ રકમ વધારવાની માંગ અંગે વિચારણા કરી રહી છે.સરકારી ગ્રાંટ વાર્ષિક 25 લાખથી વધારીને 2 કરોડ કરવાની માંગ કરવામાં આવી રહી છે.ત્રાવણકોરના રાજવી પરિવારે 16 મી સદીમાં મંદિરનું નિર્માણ કર્યું.17 મી સદીમાં,કિંગ માર્ર્ટન્ડ વર્માએ પોતાને પદ્મનાભસ્વામીનો ગુલામ જાહેર કર્યો. ત્યારથી,રાજ પરિવારના સભ્યોમાં પદ્મનાભ દાસ અને પુરુષોના નામ છે અને પદ્મનાભ સેવિકા મહિલાઓ સાથે છે.આ કારણોસર,મંદિર સમિતિ આશા રાખે છે કે રાજવી પરિવાર આ સંકટમાં મદદ કરશે.

2011 માં,મંદિરના ભોંયરામાંથી મળેલા ખજાનામાં ઘણા કિંમતી રત્નો અને સોનાના સિક્કા મળી આવ્યા હતા. લગભગ 800 કિલો સોનાના સિક્કા બીજી સદીના છે.આર્કિયોલોજી વિભાગ દ્વારા એક અહેવાલમાં જણાવ્યા અનુસાર,દરેક સિક્કાના મૂલ્યમાં કરતાં વધુ 2.5 કરોડ રૂપિયા હોવાનો અંદાજ કરવામાં આવ્યું છે.આ સિવાય ઘણી દુર્લભ કલાકૃતિઓ અને રત્ન પણ મળી આવ્યા છે.તેઓની કિંમત અરર્બોમાં છે.

મિત્રો આ મંદિરમાં હજી પણ રહસ્ય છુપાયેલુ છે.અહીં ભોંયરાની પાછળ એક કહાણી છે. કહેવાય છે કે,લગભગ 136 વર્ષ પહેલાં તિરૂઅનંતપુરમમાં અકાળની પરિસ્થિતિ પેદા થઇ ગઇ હતી.ત્યારે મંદિરના કર્મચારીઓએ આ છઠ્ઠા ભોંયરાને ખોલવાની કોશિશ કરી હતી અને તેમણે તેની કિંમત ચૂકવવી પડી હતી.અચાનક જ તેમને મંદિરમાં ખૂબ જ ઝડપે અને અવાજ સાથે પાણી ભરાવાનો અવાજ સંભળાવા લાગ્યો હતો.તે પછી તેમણે તરત જ દરવાજા બંધ કરી દીધા હતાં.અહીંના લોકોનું માનવું છે કે મંદિરનું આ છઠ્ઠું ભોંયરું અરબ સાગર સાથે જોડાયેલું છે.જો કોઇ ખજાનાને હાંસલ કરવા માટે છઠ્ઠો દરવાજો તોડે છે તો અંદર સ્થિત દરિયાનું પાણી ખજાનાને પોતાની સાથે લઇ જશે.

About bhai bhai

Check Also

આગામી 3 દિવસ ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં પડશે ભારે વરસાદ…..

ગુજરાતમાં હવે વરસાદે વિરામ લીધો છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર રાજ્યમાં આગામી 3 દિવસ સુધી …