ભારત જોડે પૈસા છાપવાનું મશીન છે તો કેમ આપણે રૂપિયા છાપી છાપીને અમીર દેશ નથી બની જતા ??

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું અને તેમજ આજે હું તમને ઈચ્છા પ્રમાણે પૈસા છાપીને દેશ અમિર કેમ નથી બની શકતો તેના વિશે જણાવવાનો છું અને તેમજ તમારા મનમાં એક સવાલ આવ્યો જ હશે કે જ્યારે ભારત પાસે તેની નોટો છાપવા માટે મશીન છે તો ત્યારે સરકાર અમર્યાદિત નાણાં કેમ છાપતી નથી અને આ સરકાર ઘણી નોટો છાપીને દરેકને કેમ શ્રીમંત બનાવતી નથી અને તે દેશની ગરીબી દૂર કરશે અને બેરોજગારી નહીં થાય અને ન તો કોઈ ભૂખે સૂઈ જશે તેમજ ન તો ભીખ માંગશે અને તેમજ સરકાર આવું કેમ નથી કરતી.

તેમજ આગળ વાત કરવામાં આવે તો કહેવામા આવ્યું છે કે આ સવાલનો જવાબ આપતા પહેલા અમારે એક ફોર્મ્યુલા સમજવું પડશે અને ફોર્મ્યુલા એ છે કે કોઈ પણ દેશમાં બનેલા માલ અને સેવાઓની કિંમત તે દેશની હાલની ચલણની સમાન હોય છે અને તેમજ કહેવામા આવ્યું છે કે જે કોઈપણ દેશમાં માલ કિંમત તે દેશની હાલની ચલણ જેટલી જ છે તેવું જણાવ્યું છે તો ચાલો આપણે આ ઉદાહરણ દ્વારા બધી જ માહિતી સમજીએ.

તેમજ જો તમે માની લો કે સરકારે ઘણાં પૈસા છાપ્યા છે અને દરેકને લાખો-કરોડો રૂપિયા મળી ગયા છે તો હવે તેઓ બજારમાં ટૂથપેસ્ટ ખરીદવા જશે જેની કિંમત અગાઉ રૂ.50 હતી અને તેથી હવે તે દુકાનદાર તે ટૂથપેસ્ટ જ્યાં તે પહેલા હતો ત્યાં 50 રૂપિયામાં કેમ આપશે? જો તમે 5 રૂપિયા બચાવતા હોત તો ટૂથપેસ્ટ પર 5 રૂપિયા બચાવવાથી શું ફાયદો થતો કારણ કે હવે દુકાનદારને લાખો-કરોડો રૂપિયા મળી ગયા છે તો તે દુકાનદાર તે ટૂથપેસ્ટના ભાવમાં અનેક ગણો વધારો કરશે અને તેમજ તે જ રીતે આ કાચા માલથી માંડીને તૈયાર માલ સુધીની દરેક વસ્તુની કિંમત વધશે અને દેશમાં ફુગાવા આસમાનકાંડ શરૂ કરશે.

બે દેશોએ આવી ભૂલ કરી છે.વિશ્વના તમામ દેશો આ હકીકતથી સારી રીતે જાગૃત છે અને તેમજ હજી પણ બે દેશોએ ઇતિહાસમાં આ ભૂલ કરી છે અને પ્રથમ જર્મની છે અને બીજો ઝિમ્બાબ્વે છે તેમજ આ યુદ્ધની જરૂરિયાતને પહોંચી વળવા જર્મનનું અર્થતંત્ર પ્રથમ વિશ્વ યુદ્ધ પછી તૂટી ગયું છે અને તેની સાથે જ આ જર્મનીએ ઘણા દેશો પાસેથી લોન લીધી હતી પણ આ યુદ્ધમાં હારને કારણે તે દેવું ચુકવવામાં નિષ્ફળ ગયું.

આ પછી જ આગળ વાત કરવામાં આવે તો આ જર્મનીએ વિચાર્યું કે આપણે ઘણાં પૈસા છાપવા અને આપણું દેવું છીનવી લઈશું અને તેની સાથે જ આ પછી જર્મનીએ તે અહીં કર્યું અને તેમજ જેણે ઘણાં પૈસા આપ્યા હતા અને આ પરિણામે જ ત્યાં કોઈ ચલણનું મૂલ્ય ન હતું અને ત્યાં ફુગાવો આસમાન ફેલાયો હતો તેવું પણ કહેવામા આવ્યું છે.

થોડા વર્ષો પહેલા ઝિમ્બાબ્વેએ પણ અહીં ભૂલ કરી હતી ઝિમ્બાબ્વેએ ઘણી નોંધો છાપેલી હતી જેના પરિણામે ચલણનું અવમૂલ્યન થયું હતું, એટલે કે ચલણની કિંમત ઓછી થઈ ગઈ હતી અને ત્યાંની ચીજોની કિંમત ઘણી હદ સુધી વધી ગઈ હતી. આને કારણે લોકોને બ્રેડ અને ઇંડા જેવી ચીજો ખરીદવા માટે બેગ ભરીને નોટો આપવી પડી હતી.

તેમજ કહેવામા આવ્યું છે કે તેમજ હવે તમે સમજી જ ગયા હશો કે વધુ નોટો છપાય છે અને તેમજ જે ફુગાવો વધુ વધશે અને જેથી તે દેશના આકાશને સ્પર્શતો શેરબજાર પણ જમીન પર આવી જશે તેવું જણાવ્યું છે અને તેમજ આપણે જે ચલણ વાપરીએ છીએ તેની કોઈ કિંમત હોતી નથી પણ કહેવામા આવ્યું છે કે તેના વિનિમયનું મૂલ્ય હોય છે અને જેમ કે તમે તે નોંધને કેટલી વસ્તુઓ આપી શકો છો.

તેમજ અંતે કહેવામા આવ્યું છે કે કોઈ પણ દેશમાં કેટલી નોટો છાપવાની છે તે સરકાર, કેન્દ્રીય બેંક, જીડીપી અને તે દેશના વિકાસ દર અનુસાર નક્કી કરવામાં આવે છે અને તેમજ જો આપણો દેશ ભારત વિશે વાત કરે તો ભારતીય રિઝર્વ બેંક ક્યારે અને કેટલી ચલણ છાપવા તે નક્કી કરે છે અને આ પહેલાં ભારત સરકાર 1 રૂપિયાની નોટ છાપતી હતી, પરંતુ હવે તમામ નોટો રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા છાપશે અને તેમજ હવે તમને આ વિષય વિશે ઘણી માહિતી મળી છે અને તમે જાણતા જ હશો કે સરકાર ઘણી નોટો છાપીને કેમ દરેકને સમૃદ્ધ નથી કરતી.

About bhai bhai

Check Also

શુ તમે જાણો છો કે તમારા કપાળની રેખાઓ પણ જણાવે છે તમારુ ભવિષ્ય,જાણો કેવી રીતે…….

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ …