કેમનો થયો હતો નિરોધનો જન્મ ? કેમ બનાવવામાં આવ્યો હતો નિરોધ ?

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં આપનું હાર્દિક સ્વાગત છે.આજે અમે તમારા માટે આ લેખમાં કોન્ડમ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છે.એચ આઇ વી એઇડ્સ અને ગર્ભથી બચવા માટે કોન્ડમ સૌથી કામયાબી વસ્તુ છે.જૂના સમયની તુલનામાં વર્તમાન સમયમાં કોન્ડોમનો ઉપયોગ અનેક ગણો વધી ગયો છે.આ સાથે, તે પણ સ્પષ્ટ છે કે આજના સમયમાં લોકો તેમના સ્વાસ્થ્ય વિશે જાગૃત થયા છે,તેથી તેઓ કોન્ડોમનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે.પરંતુ કોન્ડોમ કેટલા સમયથી ઉપયોગમાં લેવાય છે તેના વિશે તમે ભાગ્યે જ જાણતા હશો. આજે અમે તમને કોન્ડોમના ઇતિહાસ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ,જેના વિશે જાણવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

કોન્ડોમના ઇતિહાસ અંગે એમટીવીના એક અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે ફ્રાન્સની એક ગુફામાં લગભગ 12000-15000 વર્ષ જુની પેઇન્ટિંગ મળી આવી હતી. તે પેઇન્ટિંગમાં કોન્ડોમ જેવી પેઇન્ટિંગ્સ પણ બનાવવામાં આવી હતી.જો કે,તે પુષ્ટિ થઈ નથી કે તે સમયે અનિચ્છનીય સગર્ભાવસ્થા ટાળવા અથવા અન્ય કોઈ હેતુ માટે કોન્ડોમનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. કોન્ડોમનો અસલ ઇતિહાસ શું છે તે વિશે વિવિધ ઇતિહાસકારોના વિવિધ મંતવ્યો છે.પરંતુ તે સ્પષ્ટ છે કે 17 મી સદીમાં કોન્ડોમનો વ્યાપક ઉપયોગ થવાનું શરૂ થયું હતું.

એવું કહેવામાં આવે છે કે 1400 વર્ષ પહેલા લોકો ગ્લેન્સ કોન્ડોમનો ઉપયોગ કરતા હતા. જેના કારણે પુરુષોના ઉપરના ભાગને જ આવરી શકાય.1400 વર્ષ પછી લીનીન કોન્ડોમનો ઉપયોગ જૂના સમયની જેમ ફરીથી કરવામાં આવી રહ્યો હતો,અને લોકો તેનો ઉપયોગ 1700 વર્ષ સુધી ચાલુ રાખતા હતા.ખરેખર,શરૂઆતમાં કોન્ડોમનું નામ કોન્ડોન રાખવામાં આવ્યું હતું,પરંતુ સાચા નામની જાણકારી ન હોવાને કારણે લોકો કોન્ડોનને કોન્ડોમ કહેવા લાગ્યા,ત્યારથી આજ સુધી લોકો તેને કોન્ડોમ તરીકે ઓળખતા હતા.આ કારણોસર,કેસોનોવાને તેની ગુણવત્તા તપાસવાની કામગીરી સોંપવામાં આવી હતી.

1564 માં પ્રથમ વખત, ઇટાલિયન ડોકટર ગેબ્રીએલ ફાલોપિયોએ કંઈક એવું બનાવ્યું કે જે સેફ સેક્સને પ્રોત્સાહન આપે. પરંતુ તે સમયે લોકોને ગેબ્રિયલ ફાલોપિયો આ શોધને મૂર્ખતા ગણી હતી.1600 માં પ્રથમ વખત, કોન્ડોમનો આકાર દરેકને જાહેર થયું. તે પ્રાણીની સ્કિન્સથી બનાવવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ તેની કિંમત એટલી વધારે હતી કે સામાન્ય લોકો તેનો ઉપયોગ કરી શકતા નહોતા.અન્ય પ્રાચીન સંસ્કૃતિઓએ આવા ઉપાયનો સંદર્ભ આપવા માટે પહેલા કોન્ડોમનો ઉપયોગ કર્યો હોવાનું કહેવાય છે, પરંતુ આનો પ્રથમ લેખિત પુરાવો સોળમી સદીમાં છે, જ્યારે ઇટાલિયન ફિઝિયોલોજિસ્ટ ગેબ્રિયલ ફાલોપિયસે રોગોને રોકવા માટે કોન્ડોમ તૈયાર કર્યો હતો. આધુનિક કોન્ડોમની શોધ 1870 માં થઈ હતી અને લેટેક્સ કોન્ડોમ 1930 પછી બનવા માંડ્યા.

1605 માં, કેથોલિક ગુરુ લિયોનાર્ડસ લેસિયસે કોન્ડોમના ઉપયોગને અન્યાયી ગણાવ્યો હતો. તેમના મતે, સેક્સ વચ્ચેના કોઈપણ વિક્ષેપને ભગવાનની વિરુદ્ધ માનવામાં આવતા હતા.1839 માં, ચાર્લ્સ ગુડિયરે પ્રથમ રબરનો કોન્ડોમ શોધી કાઢ્યો હતો, જેની કિંમત પ્રાણીઓના ચામડામાંથી બનાવવામાં આવેલ કોન્ડોમ કરતા ઘણી ઓછી છે.1919 માં, પહેલીવાર આવા કોન્ડોમ બનાવવામાં આવ્યા જે આજના કોન્ડોમ જેવું જ હતું અને સામાન્ય લોકો માટે પહેલી વાર આ કોન્ડોમ બજારમાં લોન્ચ કરવામાં આવ્યું.1931 માં, અમેરિકન આર્મી માટે કોન્ડોમ જરૂરી વસ્તુ બનાવવામાં આવી હતી. આ વર્ષથી જ સૈન્યના જવાનોને નિશુલ્ક કોન્ડમનું વિતરણ કરવામાં આવી રહ્યું છે.

1957 માં, ડ્યુરેક્સે વિશ્વમાં પ્રથમ લ્યુબ્રિકેટેડ કોન્ડોમ બજારમાં રજૂ કર્યો. 1979 માં, યુ.એસ. માં કોન્ડોમની જાહેરાત પરનો પ્રતિબંધ હટાવવામાં આવ્યો, અને તેના સમર્થનમાં કાયદો પણ પસાર કરવામાં આવ્યો.1980 માં એઇડ્સ વિશ્વભરમાં તેના પગલાંને છાપવા માંડ્યું. તે પછી ટૂંક સમયમાં, ઘણા દેશોએ કોન્ડોમના ઉપયોગ વિશે જાહેરમાં જાગૃત થવાનું શરૂ કર્યું 1991 માં, પ્રથમ મહિલા કોન્ડોમનું નામ ફેમિડોમ હતું. આ કોન્ડોમ ઉદ્યોગ અને સામાન્ય લોકો માટે ક્રાંતિ જેવું હતું.1997 માં, ડ્યુરેક્સે પહેલીવાર કોન્ડોમ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપવા માટે એક વેબસાઇટ શરૂ કરી, તે જ વર્ષે કંપનીએ પણ બજારમાં વિબ્રેશન કોન્ડોમ શરૂ કરી.

ભારતમાં કોન્ડોમનો ઇતિહાસ પણ ઘણો જૂનો છે. કોન્ડોમ 1940 ના દાયકાથી ભારતમાં ઉપલબ્ધ છે. 1968 ની વસ્તી ગણતરી પ્રમાણે, વર્ષ 1968 સુધીમાં, ભારતમાં 47 મિલિયન લોકોની વસ્તી માટે બજારમાં ફક્ત એક મિલિયન કોન્ડોમ ઉપલબ્ધ હતા.તે સમયે ભારતમાં કોન્ડોમની કિંમત લગભગ યુએસએ જેવી હતી. આવી સ્થિતિમાં, ઓછી આવક ધરાવતા લોકો માટે તે ખરીદવું શક્ય નહોતું. આવી સ્થિતિમાં, વસ્તી વૃદ્ધિ દર પણ નીચા આવક જૂથમાં સૌથી વધુ હતો.

આ સમસ્યાને પહોંચી વળવા, ભારતીય મેનેજમેન્ટ સંસ્થાનની ટીમે સરકારને સૂચન કર્યું કે તેઓએ ભારતીય લોકોને પોષણક્ષમ ભાવે કોન્ડોમ આપવો જોઈએ. સરકારને એવી ભલામણ કરવામાં આવી છે કે ભારતે કોન્ડોમ આયાત કરવી જોઈએ અને તેને બજારમાં સામાન્ય લોકોને 0.05 ના દરે ઉપલબ્ધ કરાવવી જોઈએ.આ કારણોસર, વર્ષ 1968 માં, યુએસએ, જાપાન અને કોરિયાથી લગભગ 400 મિલિયન કોન્ડોમની આયાત કરવામાં આવી. બધા કોન્ડોમમાં સમાન પેકેજિંગ હતું, પેકેટ દીઠ ત્રણ કોન્ડોમ હતા.19 મી સદીના મધ્યમાં લોકોમાં રબર કોન્ડોમ લોકપ્રિય બન્યું. પાછળથી, 20 મી સદીની શરૂઆતમાં, ત્યાં વધુ પ્રગતિ થઈ. એવું કહેવામાં આવે છે કે ગર્ભનિરોધક ગોળીની રજૂઆત પહેલાં પશ્ચિમ વિશ્વમાં કોન્ડોમ જન્મ નિયંત્રણના સૌથી વધુ ઉપયોગમાં લેવામાં આવતા હતા.પુરાતત્ત્વવિદોને ડુડલી કેસલના મેદાનમાં સ્થિત એક સેસપિટમાં ઘણા વર્ષો પહેલા ખોદકામમાં સૌથી જૂનું કોન્ડોમ મળ્યું હતું. 1642 ની શરૂઆતમાં, પ્રાણીઓના પટલનો ઉપયોગ કોન્ડોમ બનાવવા માટે કરવામાં આવતો હતો.

About bhai bhai

Check Also

શુ તમે જાણો છો કે તમારા કપાળની રેખાઓ પણ જણાવે છે તમારુ ભવિષ્ય,જાણો કેવી રીતે…….

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ …