બોવજ ઓછા લોકોને ખબર છે દુર્યોધનની પત્નીની આ વાત, ભાનુમતીની આ કહાની વાંચીને તમે પણ થઈ જશો દંગ

દુર્યોધનની પત્નીકૌરવ સૈન્યના પ્રમુખ દુર્યોધનની પત્ની ભાનુમતી વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણે છે .મહાભારતની કથામાં ઘણાં પાત્રો છે જેમની વાર્તાઓ આપણને ભાવનાત્મક બનાવે છે . તેમાંથી એક દુર્યોધનની પત્ની ભાનુમતિની વાર્તા છે. ભાનુમતી પાન્ડોરા કમ્બોજના રાજા ચંદ્રવર્માની પુત્રી હતી જે ખૂબ જ સુંદર, પ્રતિભાશાળી અને બુદ્ધિશાળી હતી. તેમના આ ગુણોની ચર્ચાઓ ખૂબ પ્રખ્યાત હતી જેના કારણે ભાનુમતીના સ્વયંવરમાં શિશુપાલ, જારસંધ, કર્ણ અને અન્ય શક્તિશાળી રાજાઓ સાથે દુર્યોધનનો પણ સમાવેશ થાય છે.

વ્યમવર.ભાનુમતી સ્વયંવર સમયે તેની દાસીઓ સાથે રાજાઓ સાથે પસાર થઈ રહી હતી ત્યારે દુર્યોધન તેમને મોહિત થઈ ગયો તે ઇચ્છતો હતો કે ભાનુમતિએ તેમને માળા પહેરાવી. પણ જ્યારે ભાનુમતી તેની આગળથી પસાર થઈ ત્યારે તે ગુસ્સે થયો અને તેના હાથમાંથી માળા લઈ તેની ગળામાં મૂકી.

જરાસંઘ.આ જોઈને ત્યાં હાજર બધા રાજાઓએ પોતાની તલવારો લીધ દુર્યોધન ભાનુમતિને મહેલની બહાર લઈ જવા માંડ્યો.કર્ણને પરાજિત કર્યા પછી બધાને મારી પાસે આવવાનું પડકાર. કર્ણને ત્યાં હાજર રહેલા બધા રાજાઓ સાથે યુદ્ધ થયું જેમાં બીજા બધા પરાજિત થયા. જરાસંધ સાથે કર્ણનો યુદ્ધ 21 દિવસ ચાલ્યો હતો જેમાં જરાસંધને પરાજિત કરાયો હતો જરાસંધના જીવનની આ પહેલી હાર હતી.

જબરણ વિવાહ.આ રીતે દુર્યોધન બળજબરીથી ભાનુમતિ સાથે લગ્ન કરીને તેને હતિનાપુર લઈ આવ્યો. જ્યારે ભીષ્મ પિતામહે હસ્તિનાપુર પહોંચવાનો વિરોધ કર્યો ત્યારે દુર્યોધનને કહ્યું કે તે પણ અંબા, અંબિકા અને અંબાલાઈકાને હસ્તિનાપુર લઈ ગયો છે.

બે સંતાન.પાંડોરા તેની ઇચ્છા વિરુદ્ધ દુર્યોધન સાથે રહેવા ગયા હતા તેને બે સંતાનો હતા કુરૂક્ષેત્રના યુદ્ધમાં અર્જુનના પુત્ર અભિમન્યુ દ્વારા માર્યા ગયેલા લક્ષ્મણ અને બીજી પુત્રી લક્ષ્મણ હતી જે શ્રી કૃષ્ણના પુત્ર સંભાને લઈ ગઈ હતી. દુર્યોધન પણ યુદ્ધનો અંત આવ્યો અંતમાં ભાનુમતિ પાસે પોતાનો જીવ રડવાનો અને શાપ આપવા માટે કંઈ બચ્યું નહીં.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …