પેહલા સંગીત અને નૃત્ય માટે ગતું આ રાજ્ય ફેમસ,પણ આજે આ દલદલના લીધે છે ફેમસ આખાં ઇન્ડિયામાં

મિત્રો વેશ્યાવૃત્તિ એ એક વેપાર છે જે ભારતમાં ગેરકાયદેસર હોવા છતાં ઘણા સમયથી કાર્યરત છે અને આપણો નાગરિક સમાજ તેને ઘોર પાપ માને છે અને તેથી કેટલાક લોકો તેને મજબૂરી કહે છે તેમના માટે ટિપ્પણી કરવી સહેલું છે કારણ કે આપણે તે જીવન જીવી રહ્યા નથી, તેમના જીવનની પીડા વ્યક્ત કરી શકતા નથી, પરંતુ તેમના જીવનમાં ધ્યાન આપીને આપણે જોઈ શકીએ છીએ કે તેમનુ જીવન મૃત્યુથી પણ ખરાબ છે.

દેશના દરેક રાજ્યના કેટલાક કે બીજા કેટલાય ભાગોમાં શારીરિક વેપાર ખુબજ ઝડપથી ફેલી રહ્યો છે અને જ્યાં લાખો મહિલાઓ દુનિયાથી દુર રહીને પોતાનુ લાચાર જીવન જીવે છે અને એવી ઘણી સ્ત્રીઓ છે જેઓ પોતાની ઇચ્છાની વિરુદ્ધ થઇને શરીરના વેપારમાં આવે છે અને મોટાભાગની મહિલાઓ એવી હોય છે કે જેમની કોઈ મજબુરી હોય છે અથવા તેમની જાણકારી ની બહાર તેમને આ દેહ વ્યાપારના બજારમા વેચી દેવામાં આવે છે મિત્રો ભારતમાં વેશ્યાવૃત્તિની પ્રથા આજની નથી પરંતુ સદીઓથી ચાલી રહી છે મિત્રો પ્રાચીન ભારતમાં આ વેશ્યાઓ નગરવધુ તરિકે ઓળખાતી હતી.

પ્રાચીનકાળથી બધા દેશોમાં વેશ્યાગીરી ખુબજ અસ્તિત્વમાં છે અને તે વિશ્વના તમામ સમાજમાં જોવા મળે છે. વૈશ્યાને વૈદિક કાળમાં અપ્સરા અથવા ગાનિકા કહેવાતી હતી અને મધ્યયુગીન કાળમાં તેઓ દેવદાસી અને નાગરવધુ તરીકે જાણીતી હતી અને તે જ મુઘલ કાળમાં તેઓને વારાંગણે અને વૈશ્ય કહેવાતી હતી અને શરૂઆતમાં તેમની પરિસ્થિતિ ખૂબ દયનીય ન હતી અને તે ધર્મ સાથે સંબંધિત હતું.

ચૌદ કળાઓમાં નિપુણ માનવામાં આવતી હતી પરંતુ સમય જતાં તે નૃત્ય, સંગીત અને મર્યાદિત જાતીય સંબંધો દ્વારા તેનું જીવન જીવે છે અને આજીવિકા મેળવવા માટે ધીરે ધીરે અસમર્થ, વેશ્યાઓએ આ કાર્ય અપનાવવા દબાણ કરવું પડ્યું હતુ અને બિહારના ચતુર્ભુજ સ્થલ માં દેહ પ્રથાનો લાંબો ઇતિહાસ છે અને અહીં જે સ્થળો નૃત્ય અને સંગીતના કેન્દ્રો હતા અને તે જ સ્થળો આજે વૈશ્યાવૃતિના પાયા તરીકે પ્રખ્યાત થયા છે.

દરેક દેશમાં વેશ્યાવૃત્તિને લગતા જુદા જુદા કાયદા હોય છે આપણી પાસે સમાન કાયદા છે. ખૂબ કડક કાયદા હોવા છતાં આ વ્યવસાય ગુપ્ત રીતે થતો રહે છે ભારતનું આવા જ એક સ્થળ બિહારમાં છે જ્યાં આ વ્યવસાય કુટુંબીક છે એટલે કે માતા પછી પુત્રીએ તેના શરીર સાથેનો વ્યવહાર કરવો પડે છે.

વેશ્યાલયનો ઇતિહાસ.મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે બિહારના મુઝફ્ફરપુર જિલ્લામાં ચતુર્ભુજ સ્થલ નામના સ્થળે આવેલા વેશ્યાલયનો ઇતિહાસ મોગલ સમયનો કહેવામાં આવે છે અને આ સ્થાન ભારત-નેપાળ સરહદની નજીક છે અને તેની વસ્તી લગભગ 10,000 છે અને પહેલાના સમયમાં,ઢોલક, ઘૂગરૂઓ અને હાર્મોનિયમનો અવાજ અહીં ઓળખાતો હતો કારણ કે પહેલાં તે કલા, સંગીત અને નૃત્યનું કેન્દ્ર હતું.

હવે ત્યાં કોમોડિટી માર્કેટ છે.પરંતુ હવે અહીં કોમોડિટી માર્કેટ લાગે છે અને સૌથી ખાસ વાત એ છે કે વેશ્યાવૃત્તિને અહીં એક પારિવારિક અને પરંપરાગત વ્યવસાય માનવામાં આવે છે અને માતા પછી તેની પુત્રીને પરિવારની સંભાળ રાખવા માટે અહીં તેના શરીર સાથે વ્યવહાર કરવો પડે છે.

આ સ્થાન પણ ખૂબ ઐતિહાસિક છે.જો આપણે અહીંના ઇતિહાસ પર નજર કરીએ તો પન્નાબાઈ, ભ્રમર, ગૌહરખાન અને ચંદાબાઇ જેવા લોકો મુઝફ્ફરપુરના આ બજારમાં આવતા હતા અને નૃત્ય કરીને લોકોનું મનોરંજન કરતા હતા પણ હવે નૃત્ય ગઈકાલની વાત બની ગઈ છે અને નવા ગીતોની ધૂન પર નાચતી નર્તકી તે હવે વેશ્યા બની ગઈ છે અને આ બજારમાં કલા કલા ન હતી પરંતુ બજારની વસ્તુ બની ગઈ છે.

શરતચંદ્ર ચટ્ટોપાધ્યાયને અહીં મળી હતી પારો.આ સ્થાન પણ એકદમ ઐતિહાસિક છે કારણ કે શરતચંદ્ર ચટ્ટોપાધ્યાય ની પારો તરીકે સરસ્વતીને અહીં મળ્યા હતા અને અહીંથી જ પાછા ફર્યા પછી જ તેમણે દેવદાસ ની રચના કરી હતી જોકે ચતુર્ભુજ સ્થળનું નામ ચતુર્ભુજ ભગવાનના મંદિર પછી રાખવામાં આવ્યું હતું પરંતુ લોકમાન્યમાં તેની ઓળખ ત્યાંની સાંકડી, બંધ અને દૂષિત ગલીઓને કારણે છે.

રિપોર્ટ અનુસાર બિહારના 38 જિલ્લામાં 50 રેડ રેઇટ લાઈટ વિસ્તારો છે જ્યાં બે લાખથી વધુ વસ્તી વસે છે અને આવી સ્થિતિમાં અહીં વેશ્યાવૃત્તિ મોટા પાયે કરવામાં આવે છે અને દરેક લોકો આ ગડબડને શાપ આપી રહ્યા છે પરંતુ સફાઇની જવાબદારી કોઈ લેવાની ઇચ્છા નથી અને ત્યાની સરકારે પણ આંખો બંધ રાખી રહી છે.

About bhai bhai

Check Also

20 વર્ષની યુવતીને 12 વર્ષ મોટા પરીણિત યુવક સાથે બંધાયા શારીરિક સંબંધ,પણ એક દિવસ હવસ ના મટી તો…..

દોસ્તો આજે લોકો સોસીયલ નેટવર્ક દ્રારા પોતાને એક ઉંચાઈ એ લઈ જાય છે પરંતુ તેની …