ખુદ શામળાજી બાપુએ કહી હતી સતાધારનાં પાડાની આ રસપ્રદ વાતો,વાંચીને શેર જરૂર કરજો…

મિત્રો આજે તમારા માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં આપણે જાણીશું શ્રી જીવરાય બાપુ અને તેમજ આ એક સતાધારના પાડાનો એક રસપ્રદ પ્રસંગ વિશે તેમજ ગીરમાં અંબાઝર નદીને કાંઠે વસેલાં સતાધારની વાત નીકળે એટલે લોકોને મોઢે બે દિવ્ય વિભૂતિઓનાં નામ અચૂક આવે છે અને તેમજ કહેવાય છે કે આ એક આપા ગીગા અને બીજા શામજી બાપુ છે એમ કહેવામા આવ્યું છે અને આ સિવાય 1809 માં ચલાળાના દાન બાપુ પાસેથી પ્રેરણા લઈને આપા ગીગાએ સતાધાર ખાતે જગ્યા સ્થાપીએ પછી રોગીઓની સેવા, મફત ભોજન અને નિરાધાર ગાયોની સંભાળનો જે અંખડ ચીલો ચાલ્યો તે આજે પણ ચાલુ છે તેવું કહેવામા આવ્યું છે અને તેમજ આ સતાધારની ગાદી પર આવેલા છઠ્ઠા મહંત શામજી બાપુએ આ પરંપરાને વધુ વેગવંતી અને વધુ કીર્તિમાન બનાવી છે અને આ સતાધાર પાડાને ખૂબ જ માનવામાં આવે છે.

તેમજ લોકો તેમના આ સ્થળે મોટા પ્રમાણમાં જોવા મળે છે અને તેમજ આ શામજી બાપુના જીવન સાથે જોડાયેલો સતાધારના પાડાનો એક રસપ્રદ અને દિવ્ય પ્રસંગ આજે પણ સૌરાષ્ટ્રના એક-એક નાગરિકને યાદ છે તેમજ આ પ્રસંગ ખરેખર અનન્ય જેવો બન્યો હતો અને આ પ્રસંગને લઈને લોકો તેમને ખૂબ માને છે અને તેમની મોટા પ્રમાનમા ચર્ચા જોવા મળી છે અને એથી લોકોની સતાધારની જગ્યા પરત્વેની શ્રધ્ધામાં અનેક ગણો વધારો થયેલો તેવું પણ અહીઁયા જણાવવામાં આવ્યું છે.લોકો મોટા પ્રમાણમાં અહીંયા માનતાઓ પણ માને છે તેના વિશે પણ હું તમને જણાવી દઉં.

પાડાને કદી કતલખાને ન મોકલતા.ત્યારબાદ આગળ વાત કરતા એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે આ મહંત પૂજ્ય શામજી બાપુએ સતાધારની જગ્યાનો એક પાડો અમરેલી જીલ્લાના સાવરકુંડલા તાલુકામાં આવેલાં નેસડી ગામના ધણને આપ્યો હતો અને ત્યારબાદ એવું કહેવામા આવે છે કે આ પાડો અદ્ભુત હતો અને જે જોવા લાયક પણ હતો પણ આ મુજબ જાણે દૈવત્વનો અવતાર હોય તેવી તેની તાસીર હતી અને લોકો આ પાડાને ખૂબ જ માનતા હતાં અને કહેતા કે આ પાડામાં સત રહેલું છે.

તેની સાથે જ વાત કરવામાં આવે તો આ શામજીબાપુએ ગામવાળાને પાડો આપતી વખતે એવું પણ કહેલું હતું કે જે દિ આ પાડો તમને સાચવવો મોંઘો પડે તે દિવસ સતાધારની જગ્યામાં એને મૂકી જજો તો તેમજ આ ઉપરાંત મહેરબાની કરી કદી રેઢો ના રઝળાવતા અને તેની સાથે જ આ પાડો નેસડી પહોંચી ગયો તેવું અહીંયા કહેવામાં આવ્યું છે અને આ વિશે જણાવવામાં આવ્યું હતું.

ત્યારબાદ આ વાતને આમ તો ઘણાં વર્ષો વીતી ગયાં છે અને તેની સાથે જ નેસડીની નવી પેઢીને જૂની વાતો યાદ ન રહી અથવા તો એમ કહો કે સમય જતા જ તમને ગામલોકોએ પાડાનું ગોત્ર વિસારે પાડ્યું છે તેવું જણાવ્યું છે અને ત્યારબાદ આ ભોજવંશી ભેંસનો આ પાડો હતો તેવું માનવામાં આવી રહ્યું છે અને તે રઝળી પડ્યો હતો જ્યારે આ રઝળતો પાડો રાજકોટ પહોંચ્યો હતો અને ત્યારબાદ તે ત્યાંથી સુરત અને છેવટે મુંબઈના એક કતલખાનામાં પહોંચ્યો હતો તેવું જણાવાયું છે.

તેમજ એવું પણ કહેવાય છે કે તે આ કતલખાનામાં કસાઈએ પાડાની ગરદન કાપવા માટે થઈને છરો ચલાવ્યો હતો પણ ત્યારબાદ તે આશ્વર્યની વચ્ચે છરો ગરદનને ખરચ પણ ન પહોંચાડી શક્યો અને આ છરો તૂટી પણ ગયો હતો અને તેમજ આ કસાઈને નવાઈ લાગી હતી કે એ પછી તેણે વધારે બીજો છરો નાખ્યો હતો અને ત્યારે પણ એવું થયું હતું અને એની પણ એ જ દશા થઈ હતી અને એમ કરતા કરતા ઘણા છરાઓ ભાંગી ગયા હતા પણ પાડાની ગરદન પર લિસોટો પણ પડ્યો ન હતો અને આ પાડો સહી સલામત હતો.

હવે કસાઈને ખરેખર આ પાડો કોઈ અગમ ચેતનાનો ધણી લાગ્યો હતો અને ત્યારબાદ આ કસાઈ પણ ડરી ગયો હતો પણ જ્યારે તેણે પૂછપરછ કરી હતી તો ખબર પડી કે આ પાડો તો સતાધારની ભૂમિનો છે અને તેમજ આ પાડો શામજી બાપુનો છે એવું કહેવામાં આવ્યું હતું પણ ત્યારે આ કસાઈ પાડાને લઈને સતાધારની જગ્યામાં આવ્યો હતો અને ત્યારબાદ તે શામજી બાપુને બનેલી બીના કહી સંભળાવી હતી અને ત્યારબાદ તેણે માફી માંગી વિનંતી કરી કે આ પાડાને તમે રાખી અને આ પાડો બંધાયો અને કસાઈ ત્યાંથી ચાલ્યો ગયો હતો.

પાડાની આંખમાં શું જોયું.જ્યારે આ સમય દરમિયાન કહેવાય છે કે આ જતી વેળા કસાઈની નજર પાડાની આંખોમાં પડી હતી અને ત્યારે જ તેઓ આવી આંખો અબૂધ પશુની ના હોય તેવું જણાવ્યું હતું અને ત્યારબાદ તે કોઈ અલગારી મહાત્માની આંખોમાં હોય તેવું અદ્ભુત તેજ પાડાની આંખોમાં ઝગારા મારતું હતું તેવું પણ જણાવ્યું છે અને તેની સાથે જ આ કસાઈને વધુ એકવાર વિશ્વાસ બેસી ગયો હતી કે આ પાડામાં ખરેખર કંઈક અસામાન્ય તો છે જ પણ ત્યારબાદ એ ફરીથી બાપુના ચરણોમાં જઈ વંદન કરી આવ્યો હતો અને માફી માંગી હતી.

તેની સાથે સાથે જ આ વાત ગામોગામ પ્રસરી ગઈ હતી અને લોકોમાં આ વાત પ્રગટ થઈ ગઈ હતી અને લોકો શામજી બાપુને સાક્ષાત્ દેવ સમાન માનવા લાગ્યા હતા અને તેમજ આ બાપુ સામાન્ય માણસની જેમ જીવતા. એમને આજના અમુક બની બેઠેલા સંતની જેમ આવી ખ્યાતિમાં જરા પણ રસ નહોતો.એ બધું ઈશ્વરીય કૃપાનું જ પરિણામ છે એવું જણાવ્યું છે અને એમ એમણે કહ્યું હતું કે આ પાડો પછી તો સતાધારમાં રહ્યો અને લોકો માટે વંદનીય બની રહ્યો હતો અને ત્યારબાદ તે મર્યો પછી સમાધિ બની અને આજે પણ એની સમાધિ સતાધારમાં આવેલી છે જેવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે અને ટેનિનસાથે જ જીવદયા પ્રેમનો આનાથી મોટો દાખલો બીજો શો હોઈ શકે છે તેવું જણાવ્યું છે અને આ પૂજ્ય શામજી બાપુ પછી સતાધારની ગાદી પૂજ્ય શ્રીજીવરાજ બાપુએ સંભાળેલી. ભારતીય ભોમની વંદું તનયા વડી તને ધન્ય હો ધન્ય સૌરાષ્ટ્ર ધરણી છે.

મિત્રો આજે તમારા માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં આપણે જાણીશું શ્રી જીવરાય બાપુ અને તેમજ આ એક સતાધારના પાડાનો એક રસપ્રદ પ્રસંગ વિશે તેમજ ગીરમાં અંબાઝર નદીને કાંઠે વસેલાં સતાધારની વાત નીકળે એટલે લોકોને મોઢે બે દિવ્ય વિભૂતિઓનાં નામ અચૂક આવે છે અને તેમજ કહેવાય છે કે આ એક આપા ગીગા અને બીજા શામજી બાપુ છે એમ કહેવામા આવ્યું છે અને આ સિવાય 1809 માં ચલાળાના દાન બાપુ પાસેથી પ્રેરણા લઈને આપા ગીગાએ સતાધાર ખાતે જગ્યા સ્થાપીએ પછી રોગીઓની સેવા, મફત ભોજન અને નિરાધાર ગાયોની સંભાળનો જે અંખડ ચીલો ચાલ્યો તે આજે પણ ચાલુ છે તેવું કહેવામા આવ્યું છે અને તેમજ આ સતાધારની ગાદી પર આવેલા છઠ્ઠા મહંત શામજી બાપુએ આ પરંપરાને વધુ વેગવંતી અને વધુ કીર્તિમાન બનાવી છે અને આ સતાધાર પાડાને ખૂબ જ માનવામાં આવે છે.

તેમજ લોકો તેમના આ સ્થળે મોટા પ્રમાણમાં જોવા મળે છે અને તેમજ આ શામજી બાપુના જીવન સાથે જોડાયેલો સતાધારના પાડાનો એક રસપ્રદ અને દિવ્ય પ્રસંગ આજે પણ સૌરાષ્ટ્રના એક-એક નાગરિકને યાદ છે તેમજ આ પ્રસંગ ખરેખર અનન્ય જેવો બન્યો હતો અને આ પ્રસંગને લઈને લોકો તેમને ખૂબ માને છે અને તેમની મોટા પ્રમાનમા ચર્ચા જોવા મળી છે અને એથી લોકોની સતાધારની જગ્યા પરત્વેની શ્રધ્ધામાં અનેક ગણો વધારો થયેલો તેવું પણ અહીઁયા જણાવવામાં આવ્યું છે.લોકો મોટા પ્રમાણમાં અહીંયા માનતાઓ પણ માને છે તેના વિશે પણ હું તમને જણાવી દઉં.

પાડાને કદી કતલખાને ન મોકલતા.ત્યારબાદ આગળ વાત કરતા એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે આ મહંત પૂજ્ય શામજી બાપુએ સતાધારની જગ્યાનો એક પાડો અમરેલી જીલ્લાના સાવરકુંડલા તાલુકામાં આવેલાં નેસડી ગામના ધણને આપ્યો હતો અને ત્યારબાદ એવું કહેવામા આવે છે કે આ પાડો અદ્ભુત હતો અને જે જોવા લાયક પણ હતો પણ આ મુજબ જાણે દૈવત્વનો અવતાર હોય તેવી તેની તાસીર હતી અને લોકો આ પાડાને ખૂબ જ માનતા હતાં અને કહેતા કે આ પાડામાં સત રહેલું છે.

તેની સાથે જ વાત કરવામાં આવે તો આ શામજીબાપુએ ગામવાળાને પાડો આપતી વખતે એવું પણ કહેલું હતું કે જે દિ આ પાડો તમને સાચવવો મોંઘો પડે તે દિવસ સતાધારની જગ્યામાં એને મૂકી જજો તો તેમજ આ ઉપરાંત મહેરબાની કરી કદી રેઢો ના રઝળાવતા અને તેની સાથે જ આ પાડો નેસડી પહોંચી ગયો તેવું અહીંયા કહેવામાં આવ્યું છે અને આ વિશે જણાવવામાં આવ્યું હતું.

ત્યારબાદ આ વાતને આમ તો ઘણાં વર્ષો વીતી ગયાં છે અને તેની સાથે જ નેસડીની નવી પેઢીને જૂની વાતો યાદ ન રહી અથવા તો એમ કહો કે સમય જતા જ તમને ગામલોકોએ પાડાનું ગોત્ર વિસારે પાડ્યું છે તેવું જણાવ્યું છે અને ત્યારબાદ આ ભોજવંશી ભેંસનો આ પાડો હતો તેવું માનવામાં આવી રહ્યું છે અને તે રઝળી પડ્યો હતો જ્યારે આ રઝળતો પાડો રાજકોટ પહોંચ્યો હતો અને ત્યારબાદ તે ત્યાંથી સુરત અને છેવટે મુંબઈના એક કતલખાનામાં પહોંચ્યો હતો તેવું જણાવાયું છે.

તેમજ એવું પણ કહેવાય છે કે તે આ કતલખાનામાં કસાઈએ પાડાની ગરદન કાપવા માટે થઈને છરો ચલાવ્યો હતો પણ ત્યારબાદ તે આશ્વર્યની વચ્ચે છરો ગરદનને ખરચ પણ ન પહોંચાડી શક્યો અને આ છરો તૂટી પણ ગયો હતો અને તેમજ આ કસાઈને નવાઈ લાગી હતી કે એ પછી તેણે વધારે બીજો છરો નાખ્યો હતો અને ત્યારે પણ એવું થયું હતું અને એની પણ એ જ દશા થઈ હતી અને એમ કરતા કરતા ઘણા છરાઓ ભાંગી ગયા હતા પણ પાડાની ગરદન પર લિસોટો પણ પડ્યો ન હતો અને આ પાડો સહી સલામત હતો.

હવે કસાઈને ખરેખર આ પાડો કોઈ અગમ ચેતનાનો ધણી લાગ્યો હતો અને ત્યારબાદ આ કસાઈ પણ ડરી ગયો હતો પણ જ્યારે તેણે પૂછપરછ કરી હતી તો ખબર પડી કે આ પાડો તો સતાધારની ભૂમિનો છે અને તેમજ આ પાડો શામજી બાપુનો છે એવું કહેવામાં આવ્યું હતું પણ ત્યારે આ કસાઈ પાડાને લઈને સતાધારની જગ્યામાં આવ્યો હતો અને ત્યારબાદ તે શામજી બાપુને બનેલી બીના કહી સંભળાવી હતી અને ત્યારબાદ તેણે માફી માંગી વિનંતી કરી કે આ પાડાને તમે રાખી અને આ પાડો બંધાયો અને કસાઈ ત્યાંથી ચાલ્યો ગયો હતો.

પાડાની આંખમાં શું જોયું.જ્યારે આ સમય દરમિયાન કહેવાય છે કે આ જતી વેળા કસાઈની નજર પાડાની આંખોમાં પડી હતી અને ત્યારે જ તેઓ આવી આંખો અબૂધ પશુની ના હોય તેવું જણાવ્યું હતું અને ત્યારબાદ તે કોઈ અલગારી મહાત્માની આંખોમાં હોય તેવું અદ્ભુત તેજ પાડાની આંખોમાં ઝગારા મારતું હતું તેવું પણ જણાવ્યું છે અને તેની સાથે જ આ કસાઈને વધુ એકવાર વિશ્વાસ બેસી ગયો હતી કે આ પાડામાં ખરેખર કંઈક અસામાન્ય તો છે જ પણ ત્યારબાદ એ ફરીથી બાપુના ચરણોમાં જઈ વંદન કરી આવ્યો હતો અને માફી માંગી હતી.

તેની સાથે સાથે જ આ વાત ગામોગામ પ્રસરી ગઈ હતી અને લોકોમાં આ વાત પ્રગટ થઈ ગઈ હતી અને લોકો શામજી બાપુને સાક્ષાત્ દેવ સમાન માનવા લાગ્યા હતા અને તેમજ આ બાપુ સામાન્ય માણસની જેમ જીવતા. એમને આજના અમુક બની બેઠેલા સંતની જેમ આવી ખ્યાતિમાં જરા પણ રસ નહોતો.એ બધું ઈશ્વરીય કૃપાનું જ પરિણામ છે એવું જણાવ્યું છે અને એમ એમણે કહ્યું હતું કે આ પાડો પછી તો સતાધારમાં રહ્યો અને લોકો માટે વંદનીય બની રહ્યો હતો અને ત્યારબાદ તે મર્યો પછી સમાધિ બની અને આજે પણ એની સમાધિ સતાધારમાં આવેલી છે જેવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે અને ટેનિનસાથે જ જીવદયા પ્રેમનો આનાથી મોટો દાખલો બીજો શો હોઈ શકે છે તેવું જણાવ્યું છે અને આ પૂજ્ય શામજી બાપુ પછી સતાધારની ગાદી પૂજ્ય શ્રીજીવરાજ બાપુએ સંભાળેલી. ભારતીય ભોમની વંદું તનયા વડી તને ધન્ય હો ધન્ય સૌરાષ્ટ્ર ધરણી છે.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલના પરચા અપરંપાર, યુવક ની માનતા માં મોગલે એક ઝટકા માં પુરી કરી,માનતા હોય તો જરૂર જાણો..

કચ્છના કબરાઉમાં બિરાજમાન માઁ મોગલ ધામમાં વર્ષ દરમિયાન લોખો ભક્તો આવતા હોય છે. માતાજીના આશીર્વાદ …