કાળા ચણા છે વાળ માટે ખુબજ ઉપયોગી આ રીતે કરશો ઉપાયતો થશે અનેક લાભ, જાણીલો આ ઉપાય વિશે…..

તમે ખોરાક સાથે તમારા વાળમાં પણ કાળા ચણા લગાવી શકો છો, પરિણામો જોઈને તમે આશ્ચર્યચકિત થઈ જશો,વધતા જતા વયની સાથે સફેદ વાળ અથવા ખોડો સામાન્ય સમસ્યા છે. તે જ સમયે, ઘણા લોકો શુષ્ક વાળથી પણ પરેશાન છે. આ કિસ્સામાં, તમે કાળા ચણા હેર માસ્ક લગાવી શકો છો.આપણા ઘરોમાં કાળા ચણાનું વિવિધ રૂપમાં સેવન કરવામાં આવે છે. જો કોઈ તેને ઉકાળીને ખાવાનું પસંદ કરે છે, તો કોઈ તેને ખાવા શાક પણ બનાવશે. તમે જે પણ સ્વરૂપનો ઉપયોગ કરો છો, તેના પોષક તત્વોથી તમારા આખા શરીરને ફાયદો થાય છે.કાળા ચણા તેના આશ્ચર્યજનક આરોગ્ય લાભ માટે જાણીતું છે. તેમાં ઘણાં ફાઇબર, પ્રોટીન, વિટામિન, મેંગેનીઝ, જસત અને આયર્ન હોય છે. તે સ્વાસ્થ્યને સુધારે છે એટલું જ નહીં પરંતુ તે આપણા વાળ માટે પણ શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. જો તમે વાળને સ્વસ્થ રાખવા માંગો છો, તો પછી તમારા આહારમાં ફક્ત કાળા ચલાઓનો સમાવેશ ન કરો, પરંતુ તેમાંથી તૈયાર વાળના માસ્કનો પણ ઉપયોગ કરો.

સફેદ વાળની ​​રોકથામ માટે,વધતી ઉંમર સાથે સફેદ વાળ એક સામાન્ય સમસ્યા છે. પરંતુ જો તમારા વાળ નાની ઉંમરે સફેદ થવા માંડે છે, તો સમજી લો કે તમારા આહારમાં કંઇક ખોટું છે. તમારા આહારમાં નિયમિત કાળા ચણાનો સમાવેશ કરવાથી તમારા વાળ સફેદ થવાનું બંધ થઈ શકે છે, કારણ કે તેમાં વધુ માત્રામાં પ્રોટીન અને મેંગેનીઝ શામેલ છે. કાળા ચણામાં હાજર મેંગેનીઝ તમારા વાળના રંગદ્રવ્યને બદલવામાં મદદ કરશે.વાળમાં કાળા ચણાથી બનેલા હેર માસ્ક લગાવવા ઉપરાંત વાળ લેવાથી વાળ ખરતા પણ બચે છે. તેમાં રહેલા ઝીંક અને વિટામિન એ વાળના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ સારા માનવામાં આવે છે. ઝીંક અથવા વિટામિન-એની ઉણપને કારણે વાળ ખરવા લાગે છે, તેથી તેને તમારા આહારમાં શામેલ કરવાથી તમારા વાળને ફાયદો થાય છે.

ડેન્ડ્રફની સારવાર કરોડેન્ડ્રફ એ વાળની ​​સૌથી સામાન્ય સમસ્યા છે જેનો મોટાભાગના લોકો પીડાય છે. ડેંડ્રફને અટકાવવાનો એક સરળ રસ્તો એ છે કે તમારા વાળ પર કાળા ચણાનો ઉપયોગ કરવો. એક બાઉલમાં 4 ચમચી કાળા ચણા પાવડર નાંખો અને થોડું પાણી ઉમેરો. તેની પેસ્ટ બનાવો અને પછી તેને તમારા ખોપરી ઉપરની ચામડી પર લગાવો. થોડીવાર રાખો અને પછી ધોઈ નાખો.સુકા વાળ નરમ બનાવોકાળા ચણા એવા પોષક તત્વોથી ભરેલા છે જે તમારા વાળને અંદરથી પોષે છે અને તેમને રેશમી અને સ્વસ્થ બનાવે છે. શુષ્ક વાળ માટે, તમે કાળા ચણાની મદદથી વાળનો માસ્ક બનાવી શકો છો. એક બાઉલમાં 2 ચમચી કાળા ચણા પાવડર, 1 ઇંડા, 1 ટીસ્પૂન લીંબુનો રસ અને 1 ચમચી દહીં નાખો. બધી ઘટકોને સારી રીતે મિક્સ કરો અને પેસ્ટને તમારા વાળ પર લગાવો. 20 મિનિટ રાખો અને પછી ઠંડા પાણીથી ધોઈ લો. આ હેર પેકનો ઉપયોગ કરવાથી તમારા વાળ નરમ અને ચમકદાર બનશે.

વાળના વિકાસમાં મદદ કરે છે,કાળા ચણામાં વિટામિન બી 6 અને ઝીંક ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે વાળના વિકાસ માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આ બંને તત્વો વાળમાં પ્રોટીન બનાવવા માટે મદદ કરે છે, જે વાળના મૂળને મજબૂત બનાવે છે અને તે ઝડપથી વિકસે છે.ઘરેલું ઉપાય દ્વારા જ્યારે પણ ત્વચાની સાચવણી કરવામાં આવે છે. તો સૌથી વધારે ઉપયોગ ચણાના લોટનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. ચણાના લોટને પ્રાકૃતિક રીતે સુંદરતા લાવવા માટે વર્ષોથી ઉપયોગમાં લેવામાં આવી રહ્યો છે. તો આવો જોઇએ કેવી રીતે ચણાના લોટનો કેવી રીતે ઉપયોગ કરી શકાય.

ડ્રાય ત્વચા,ચણાના લોટમાં મધ અને દૂધ મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવીને 20 મિનિટ સુધી ચહેરા પર લગાવ્યા બાદ પાણીથી ધોઇ લો, તેના ઉપયોગથી ચહેરામાં ચમક આવી જશે.ખીલનો ઇલાજ,જો ચહેરા પર ખીલ અને ડાઘની સમસ્યાથી પરેશાન થવાની જરૂરત નથી. હળદર, ચણાનો લોટ અને ગુલાબ જળ મિક્સ કરીને ચહેરા પર લગાવી લો. જેથી ત્વચા ગોરી થવાની સાથે ખીલ અને ડાઘ દૂર થશે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે સારા અને સ્વસ્થ શરીર માટે સારો આહાર લેવો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે પરંતુ આજના સમયમાં બજારના મસાલા અને જંકફૂડને લીધે લોકોના શરીરને નબળા થઇ ગયા છે. ભેળસેળના આ યુગમાં ભોજનમાંથી શરીરને યોગ્ય પોષક તત્વો મળતા નથી, જેના કારણે દર બે લોકોમાંથી એક વ્યક્તિ બીમાર રહે છે. આર્યુવેદ અનુસાર ચણાનું સેવન કરવાથી બધા જ રોગો દૂર થઈ જાય છે. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને ચણાના ઔષધીય ગુણધર્મો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જે તમને આશ્ચર્યચકિત કરી દેશે. તમને જણાવી દઈએ કે ચણા બે પ્રકારના હોય છે, એક કાળા ચણા અને બીજા સફેદ ચણા. તેમાંથી કાળા ચણા સૌથી વધુ ઉપયોગી છે.

હકીકતમાં ચણામાં કાર્બોહાઈડ્રેટ, આયર્ન, કેલ્શિયમ અને વિટામિન હાજર હોય છે. જે આપણા શરીરની પ્રતિરક્ષા વધારે છે. જો અંકુરિત ચણા ખાવામાં આવે તો તે આપણા માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. માર્કેટમાં ઉપલબ્ધ બીજા કઠોળ કરતાં ચણા ઘણા સસ્તા અને ફાયદાકારક હોય છે.

ચણાના ઔષધીય ગુણધર્મો,પથરીની સમસ્યા,આજના સમયમાં પથરીની સમસ્યા સામાન્ય બની ગઈ છે. આનું એક કારણ દૂષિત પાણીનો વપરાશ પણ હોઈ શકે છે પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે તમે ચણાનું સેવન કરવાથી પથરીની બીમારીથી છૂટકારો મેળવી શકો છો. આ માટે, રાત્રે થોડાક ચણા પાણીમાં પલાળીને સવારે તેની સાથે થોડું મધ મિક્ષ કરીને સેવન કરી શકો છો. નિયમિત ચણા ખાવાથી પથરી સરળતાથી ઓગળી જાય છે.

પુરુષોની નબળાઇથી છૂટકારો મેળવવા,આજના સમયમાં તણાવની સમસ્યા એ મોટાભાગના લોકોને પોતાની ઝપેટમાં લઇ લીધા છે. ઘણા પુરુષો આ તાણને લીધે શારીરિક અને માનસિક રીતે નબળા થઈ જાય છે. આ કિસ્સામાં, ફણગાવેલા ચણા તે પુરુષો માટે રામબાણ ઉપચાર છે.

કમળામાં અસરકારક,જો તમને કમળાના લક્ષણો દેખાય છે તો તરત જ તમારી સારવાર કરાવી લો, નહીં તો તમે બીમારી પડી શકો છો. કમળોમાં ચણા તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. આ માટે 100 ગ્રામ દાળમાં બે ગ્લાસ પાણી મિક્સ કરીને થોડા કલાકો પલાળી રાખો. હવે તેને ચાળણીની મદદથી, દાળ અને પાણીને અલગ કરો અને અસરગ્રસ્ત વ્યક્તિને 4-5 દિવસ માટે તેનું સેવન કરવું જોઈએ. આ કરવાથી કમળાની સમસ્યા ખૂબ જ ઝડપથી દૂર થઈ જશે.

ચહેરાનો ગ્લો,ચહેરાના ગ્લોને વધારવા માટે નિયમિત ચણાનું સેવન કરવાથી ફાયદો થાય છે. સાથે જ તમે ઘરે ફેસ પેક બનાવીને પણ તેનો ઉપયોગ કરી શકો છો. તમને જણાવી દઈએ કે ચણાના લોટમાં હળદર મિક્સ કરીને ચહેરા પર લગાવવાથી ત્વચા નરમ થાય છે.રોમ છિદ્રો માટે ઉપયોગી,ખુલ્લા રોમછિદ્રને સારા કરવા માટે ગુલાબજળની સાથે કાકડીનો ઉપયોગ કરી શકો છો. તેનાથી તમને વધારે પ્રમાણમાં ફાયદો થઇ શકે છે.ચહેરા પરની રૂવાંટી દૂર કરવા,અણગમતા વાળને ચહેરા પરથી દૂર કરવા આ એક સારો ઉપાય છે. જેના માટે ચણાના લોટમાં થોડૂંક સરસિયુ ઉમેરીને ચહેરા પર હળવા હાથે મસાજ કરો. આમ કરવાથી અણગમતા વાળથી તમને છૂટકારો મળી શકે છે.

ચહેરાની કાળાશ દૂર કરવા,ચહેરા પરની કાળાશ અને ડાઘ-ધબ્બા દૂર કરવા માટે ચણાના લોટમાં લીંબુનો રસ અને ગુલાબજળ મિક્સ કરીને એક કલાક લગાવી રાખો તે બાદ પાણીથી ચહેરો ધોઇ લો. જેથી ત્વતા પરની કાળાશ દૂર કરી શકાશે.આજ કાલ ના સમય માં પ્રદુષણ ખુબ જ વધી રહ્યું છે. જેના લીધે ઘણા લોકો ના મોઢા કાળા થઈ જાય છે. વધતું જતું પ્રદુષણ ત્વચા માટે ખુબ જ હાનીકારક છે. આ પ્રદુષણ ના લીધે મોઢામાં ખુબ જ કાળાશ આવી જાય છે. અને તેના થી બચવા માટે ઘણા લોકો બજારમાં મળતા કેમિકલ નો ઉપયોગ કરે છે. લોકો કેમિકલ યુક્ત દવાઓ નો ઉપયોગ કરે છે ચહેરા ની કાળાશ ને દુર કરવા. પણ આ કેમિકલ યુક્ત દવાઓ શરીર માટે ખુબ જ હાની કારક સાબિત થાય છે.

લાંબા સમય સુધી આ કેમિકલ યુક્ત દવાઓ અને ક્રીમ મોઢા ઉપર લગાવવામાં આવે તો તે ખુબ જ હાનીકારક સાબિત થાય છે. આ કારણ ના લીધે અમે તમને આજે એવા ઉપાય વિષે જણાવીશું જે ઉપાય કરવાથી તમે મોઢા ને કાળું થતા રોકી શકશો. અમે જે ઉપાય ની વાત કરી રહ્યા છીએ તે એકદમ ઘરેલુ ઉપાય છે. આ ઉપાય તમારે અઠવાડિયા માં એક વાર કરવાનો રહેશે. અઠવાડિયે એક વાર કરવામાં આવે તો પણ ખુબ જ અસરકારક સાબિત થશે આ ઉપાય.

આ ઉપાય કરવા માટે જે વસ્તુ ની જરૂર પડશે એ તમારા રસોડા માં જ ઉપલબ્ધ છે. આ ઉપાય કરવા માટે તમારે હળદર અને ચણાના લોટ ની જરૂર પડશે. હળદર માં એન્ટીબાયોટીક ગુણો રહેલા છે અને ચણા ના લોટ માં બહુ બધા ઔષધીય ગુણો રહેલા છે. આ બંને વસ્તુ ની મિશ્રણ જયારે તમે તમારા મોઢા ઉપર લગાવશો ત્યારે તેની અસર તમારા મોઢા ઉપર તરત જ દેખાશે.

આ ઉપાય કરવા માટે તમારે કટોરી માં બે ચમચી ચણા નો લોટ લેવાનો રહેશે. પછી તેમાં ચોથા ભાગની હળદર ઉમેરો. પછી તેમાં પાણી નાખી અને તેને ભેળવી દો. પછી આ મિશ્રણ ને મોઢા ઉપર લગાવી દો. અને અડધી કલાક માટે તેને એમનમ રહેવા દો. આ સુકાય પછી તેને ઠંડા પાણી વડે ધોઈ લો. આ મિશ્રણ લગાવવા થી તમે તમારા શરીર માં રહેલી ડેડ સ્કીન ને હટાવી શકશો. જેના દ્વારા તમારો ચહેરો દિવસે ને દિવસે ચમકદાર બની જશે.

About bhai bhai

Check Also

માં મોગલ નો પરચો જાણવા વાંચો આ લેખ,કબરાઉ માં સાક્ષાત હાજર છે માં મોગલ,વાંચો…

ભગુડાવાળી માં મોગલ ના પરચા છે અપરંપાર. આજે પણ દિન દુખિયાના દુઃખ દૂર કરે છે.માં …