દુનિયાની આ છ જગ્યાએ દરેક માણસ 100 વર્ષથી વધારે જીવે છે,જાણો ક્યાં ક્યાં આવેલી આ જગ્યા…

મિત્રો આજે આપણે વાત કરીશું એવા છ જગ્યા વિશે જ્યાં નજ્યાં લોકોની સરેરાશ ઉંમર બાકી દુનિયાના લોકો કરતા વધુ છે.જ્યાંના રહેવાસી સો વર્ષથી વધુ સમય માટે જીવે છે.ત્યારે તમને થતું હશે કે આ લોકો 100 વર્ષ કરતાં પણ વધારે કેવી રીતે જીવે છે.આ લાંબા આયુષ્યનું રહસ્ય શું છે કઈ જગ્યાએ.લોકો સૌથી વધુ સમય સુધી જીવે છે? મધ્ય અમેરિકન દેશોમાં કોસ્ટા રિકાના નિકોયા, ઇટાલીના સાર્દિનીયા, ગ્રીસના ઇકારિયા, જાપાનના ઓકિનાવા અને કેલિફોર્નિયાના અમેરિકાના લોમ્બા લિંડા છે.આ વિશ્વના છ ક્ષેત્ર છે જેને વૈજ્ઞાનિકો ‘બ્લુ ઝોન’ કહે છે.જ્યાં રહેતા લોકોની સરેરાશ ઉંમર બાકી વિશ્વના લોકો કરતા વધુ હોય છે. આ છ સ્થળોએ રહેતા લોકો 100 વર્ષની વય સુધી પહોંચવાની સંભાવના વધારે છે.મિત્રો આવો આપણે જાણીએ આટલું લાબું આયુષ્ય અને તેની પાછળ ના રહસ્ય વિશે.

ઇટાલિયન મહામારીના નિષ્ણાંત ગિયાન્ની પેસ અને બેલ્જિયન વસ્તીના નિષ્ણાત માઇકલ પૌલેન દ્વારા આ વિસ્તારોને પ્રથમ બ્લુ ઝોન કહ્યું હતું પેસ અને પૌલેને તે પછી અમેરિકન પત્રકાર ડેન બટનર સાથે મળીને આ છ સ્થળો વિશે એક પુસ્તક લખ્યું.ડેન બટનરે, તેમના પુસ્તક માટે સંશોધન દરમિયાન, શોધી કાઢયું કે બ્લુ ઝોન નામના વિસ્તારોમાં રહેતા લોકોના જીવનમાં ઘણા ગુણો છે. પ્રથમ વસ્તુ તો તેમનું ખાનપાન છે.બ્લુ ઝોનના વિસ્તારોમાં રહેતા લોકો ઓછું ખાય છે. ઉદાહરણ તરીકે, જાપાનના ઓકિનાવામાં, લોકો 80% પેટ ભરાયા પછી ખાવાનું બંધ કરે છે. વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે જો આપણે 10 ટકા ઓછી કેલરી લઈએ તો વધતી ઉંમરની ગતિ ધીમી પડે છે.હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીના જનીન નિષ્ણાંત ડી.ગોવિંદરાજુ કહે છે કે ઓછું ખાવાથી આપણા ડીએનએમાં હાનિકારક પરિવર્તન થતું નથી.

બીજી વસ્તુ એ છે કે બ્લુ ઝોનવાળા વિસ્તારોમાં લોકો શાકાહારી ખાવાનું પસંદ કરે છે. આ તેમના ચયાપચયને હકારાત્મક અસર કરે છે.ખાવાની ટેવ સિવાય બ્લુ ઝોનમાં રહેતા લોકોનું સામાજિક જીવન પણ મહત્વનું છે. આ બધા ક્ષેત્રના લોકો આવા સમુદાયોમાં રહે છે.જેમની પાસે ખૂબ જ મજબુત પરસ્પર સંબંધ છે અને સંશોધન એ સાબિત કર્યું છે કે મજબૂત સામાજિક સંબંધો આપણા તણાવને ઘટાડે છે. મિત્રતા અથવા અન્ય સામાજિક સંબંધોને આપણી માનસિક અને શારીરિક પ્રવૃત્તિઓ માટે સારા માનવામાં આવે છે.સારા સંબંધો આપણા સ્વાસ્થ્યને તે જ રીતે અસર કરે છે જેમ કે ખાવા પીવાનું અને વર્જિસ.સો વર્ષથી વધુ સમય સુધી જીવવા માટે ધાર્મિક આસ્થા પણ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા નિભાવે છે કારણ કે બ્લુ ઝોનના લોકો ધાર્મિક આસ્થાના છે.

જેમ કે કેલિફોર્નિયાના લોમા લિંડા, સેવન્થ ડે એડવન્ટિસ્ટ ચર્ચના અનુયાયી છે. જ્યારે ઇટાલીના કોસ્ટા રિકા અને સાર્દિનીયામાં નિકોયાથી આવેલા કેથોલિક ખ્રિસ્તીઓ છે, ગ્રીસના આઇકારિયા ટાપુના ગ્રીક લોકો ઓર્થોડોક્સ ચર્ચમાં વિશ્વાસ રાખે છે.ડેન બ્યુટનરે પોતાની પુસ્તકમાં લખ્યું છે કે તેમણે બ્લુ ઝોનના લગભગ અઢીસો લોકો સાથે વાત કરી હતી.આ બધા લોકો કેટલાક આધ્યાત્મિક સમુદાયનો ભાગ હતા. ધાર્મિક વિશ્વાસ આપણા જીવનમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી શકે છે. જો તમે પરેશાન છો, તો તમે ધર્મના શરણ જઈ શકો છો.તેનાથી તમારા જીવનકાળમાં પાંચ વર્ષનો વધારો કરી શકે છે.આ મોટી વાતો સિવાય, દુનિયાની છ વાદળી ઝોન અથવા વધુ સરેરાશ વય વિસ્તારોની પોતાની વિશિષ્ટ લાક્ષણિકતાઓ છે. ઉદાહરણ તરીકે, ગ્રીસના ટાપુ ઇકારિયાના લોકો દિવસમાં ઘણી વખત ચા અથવા કોફી પીતા હોય છે.

નિષ્ણાતો કહે છે કે દિવસ દરમિયાન આ ગરમ પીણાના કેટલાક કપ તેમને હૃદયરોગથી દૂર રાખે છે, કારણ કે તેમાં મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, નિયાસિન અને વિટામિન ઇ જેવા ઘણા નાના પોષક તત્વો હોય છે.આ પીણાઓની મદદથી ટાઇપ -2 ડાયાબિટીસથી પણ બચી શકાય છે. આ તમારા ખોરાકને પચાવવાની ક્ષમતામાં સુધારો કરે છે.જો તમે તેમાં ઓછી કેલરીયુક્ત ખોરાક, ફળો અને શાકભાજીઓને ઉમેરો છો, તો પછી આદર્શ ખોરાક અને પીણાંનો ચાર્ટ તૈયાર દેખાય છે.જાપાનના ઓકિનાવા ટાપુના લોકો શક્કરીયા અને કડવુ તરબૂચ ખૂબ ખાય છે. વિટામિન એ, સી અને ઇ શકકરીયામાં વિપુલ પ્રમાણમાં જોવા મળે છે. તેમાં જોવા મળતું પોટેશિયમ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે.

શક્કરીયામાં ઘણાં બધાં ફાઈબર હોય છે, જે આપણું પેટ સાફ રાખે છે. તેવી જ રીતે કડવુ તરબૂચ જે કાળી ચા જેવુ લાગે છે, જે ઓકિનાવાના લોકોને ડાયાબિટીઝ જેવા રોગોથી સુરક્ષિત કરે છે.વિશ્વના બ્લુ ઝોન જેનો અમે ઉલ્લેખ કર્યો છે તે ખૂબ જ સુંદર છે. જેમ કે ઇટાલીની સાર્દિનીયા. આ પર્વતીય વિસ્તાર ખૂબ જ સુંદર છે.અહીંના ખેડુતોને અવારનવાર પહાડ પર ચઢવાનું હોઈ છે. આનાથી તેમની વર્જિસ પણ થાય છે. તે જ સમયે, ગ્રીસના ઇકારિયામાં હળવા કિરણોત્સર્ગીના લક્ષણો જોવા મળ્યા છે. વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે આ ટાપુના ઝરણામાં આ કિરણોત્સર્ગી તત્વો જોવા મળે છે. ઇકારિયાના ઝરણાને અમરત્વના ઝરણા કહેવામાં આવે છે.એ જ રીતે, કેલિફોર્નિયાના લોમા લિન્ડા હલકા રેડિયેશન માટે પણ જાણીતા છે. જોકે તેના ફાયદા હજુ સુધી સંપૂર્ણપણે સ્પષ્ટ નથી થયા.એકંદરે, બ્લુ ઝોનમાં રહેતા લોકોના ઉંમરનું રહસ્ય કોઈ એક નથી, પરંતુ ઘણા કારણો છે. ફળો અને શાકભાજીમાં સમૃદ્ધ, પરંતુ ઓછું ખાવું, નિયમિત કસરત કરવી, કોફી પીવી અને તેના મુશ્કેલ સમયમાં આધ્યાત્મિકતાનો આશરો લેવો, આ તે કારણો છે કે જે બ્લુ ઝોનમાં રહેતા લોકોની ઉંમરમાં વધારે છે. તમે પણ આ ટીપ્સને તમારા જીવનમાં અમલમાં લાવી શકો છો.

About gujaratreport

Check Also

આજકાલ છોકરીઓ આ નવી સ્ટાઇલ થી કરે છે હસ્તમૈથુન,જાણીને તમારા પણ હોશ ઉડી જશે..

શું તમે જાણવા માંગો છો કે છોકરીઓ કેવી રીતે હસ્તમૈથુન કરે છે ઘણી છોકરીઓ હસ્તમૈથુન …