પોતાના જ પુત્ર ના કારણે થયું હતું શ્રી કૃષ્ણ નું મુત્યુ,જાણો એના પાછળ ની રહસ્યમય કહાની….

મહાભારતનો યુદ્ધ મહાભારત એ કૌરવો અને પાંડવો વચ્ચે યુદ્ધનું સ્વરૂપ છે જેણે કુરુક્ષેત્રની માટી લાલ કરી દીધી હતી. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ભયંકર યુદ્ધમાં ઘણા લોકોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો હતો કે આજે પણ કુરુક્ષેત્ર જ્યાં મહાભારત યુદ્ધ લડ્યું હતું ની માટી લાલ રંગની છે.કૌરવ-પાંડવ.પિતરાઇ ભાઈઓ વચ્ચેના સંઘર્ષનું કારણ ઇર્ષા, લોભ અને ઘમંડ છે. એક તરફ 100 કૌરવ ભાઈઓ અને બીજી બાજુ 5 પાંડવો. કૃષ્ણથી લઈને ભીષ્મ પિતામહ, દ્રોણ, શિખંડી, બધા મોટા માણસોએ આ યુદ્ધમાં ભાગ લીધો.

વેદ વ્યાસ.મહર્ષિ વેદ વ્યાસે મહાભારતની કથા 18 ભાગમાં સંકલિત કરી છે. કુરુક્ષેત્રનું યુદ્ધ એ આ પુસ્તકનો સૌથી મોટો ભાગ છે, પરંતુ યુદ્ધ પછી ઘણું બાકી છે કે તે વિશે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ભગવાન શ્રીકૃષ્ણનું અવસાન અને દ્વારકા નદીમાં પ્રવેશવાનો પ્રસંગ ખૂબ મહત્વનો છે.મૌસલ તહેવાર.મૌસલ ઉત્સવ એ 18 તહેવારોમાંથી એક છે જે 8 પ્રકરણોનું સંકલન છે. આ તહેવારમાં ભગવાન શ્રીકૃષ્ણના માનવીય સ્વરૂપની બાદબાકી અને તેમના મૃત્યુ પછી તેમના દ્વારકા શહેર સાથે બનેલી ઘટનાનું વર્ણન છે. ચાલો જાણીએ મૌસલ તહેવારની વાર્તામાં શું છુપાયેલું છે.

કુરુક્ષેત્રનો રણ.આ ઘટના કુરુક્ષેત્રના યુદ્ધના 35 વર્ષ પછીની છે. કૃષ્ણનું દ્વારકા શહેર ખૂબ શાંત અને ખુશ હતું, જ્યાં યુવાની ખૂબ જ સામાન્ય હતી અને તે બધા ભોગ બન્યા હતા.સંબ ની મજાક.એકવાર, કૃષ્ણના પુત્ર સંભને એક ટીખળનો અહેસાસ થયો. એક સ્ત્રી તરીકે વેશમાં, તે પોતાના મિત્રો સાથે વિશ્વામિત્ર, દુર્વાસા, વસિષ્ઠ અને નારદ રૂષિને મળવા ગયો. તે બધા શ્રીકૃષ્ણ સાથે ઓપચારિક બેઠકમાં ભાગ લેવા દ્વારકા આવ્યા હતા.બાળ લિંગ.એક મહિલાએ રૂષિઓને કહ્યું કે તે ગર્ભવતી છે. તેણી તેને કહે છે કે તેના ગર્ભાશયમાં બાળકની જાતિ શું છે.સામ્રાજ્યનો વિનાશ.તેમાંથી એક આ રમત સમજી ગયો અને ગુસ્સે થયો અને સંભને શ્રાપ આપ્યો કે તે લોખંડના તીરને જન્મ આપશે, જે તેમના કુળ અને સામ્રાજ્યનો નાશ કરશે.

યુગ્રાસેનનું સૂચન.સંબે આ બધી ઘટના ઉગ્રસેનને જણાવી, ઉગરાસે સંભને તાંબાના બાણનો પાવડર બનાવી પ્રભાસ નદીમાં વહેવા કહ્યું, આમ તે શ્રાપમાંથી મુક્તિ મેળવશે. સામ્બાએ ઉગ્રાસેનના કહેવા મુજબ બધું કર્યું. તે જ સમયે, ઉગ્રાસેને આદેશ પણ આપ્યો કે યાદવ રાજ્યમાં કોઈ પણ પ્રકારનું માદક દ્રવ્યો ઉત્પન્ન કે વિતરણ કરવામાં નહીં આવે.કમનસીબ સંકેતો.આ ઘટના બાદ દ્વારકાના લોકોએ વિવિધ અશુભ સંકેતોનો અનુભવ કર્યો હતો. કૃષ્ણનો શંખ, તેમના રથ અને બલારામનો હંગલો ગાયબ, ગુનાઓ અને પાપોમાં વધારો, શરમ અને શરમ જેવી વસ્તુઓનો અંત સુદર્શન ચક્ર. સ્ત્રીઓ દ્વારા તેમના પતિ દ્વારા અને તેમની પત્નીઓ દ્વારા પુરુષો દ્વારા દગો કરવો વગેરે ખૂબ સામાન્ય ઘટના બની ગઈ હતી.

ગુનાનો પડછાયો.ગુનાહ, અમાનવીયતા અને પાપ ચારે બાજુ હતા. વડીલો અને ગુરુઓનો અનાદર, નિંદા, દુષણ જેવી લાગણીઓમાં નોંધપાત્ર વધારો વગેરે દ્વારકાના લોકોનું જીવન બની ગયું હતું.શ્રી કૃષ્ણની મુશ્કેલી.આ બધું જોઈને ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ નારાજ થયા અને પ્રજાને નદીના કાંઠે જઇને તેમના પાપોથી મુક્તિ મેળવવા માટે યાત્રા કરવા કહ્યું. બધાએ એવું જ કર્યું. પરંતુ જ્યારે બધા યાદવો પ્રભાસ નદીના કાંઠે પહોંચ્યા, ત્યારે બધા લોકો ત્યાં ગયા અને દારૂના નશામાં ધૂમ મચાવ્યા અને ભોગ બન્યા. તેઓ નૃત્ય કરતા, ગાયા અને દારૂ પીતા.નશો.દારૂના નશામાં ચૂર સત્યાકી કૃતવર્મા પાસે પહોંચે છે અને અશ્વત્થામાને મારવાની ષડયંત્ર રચવા અને પાંડવ સૈન્યના સૂતા સૈનિકોને મારવા બદલ તેની ટીકા કરે છે. એ જ કૃતવર્માએ પણ સત્યાકી પર આરોપ મૂકવાનું શરૂ કર્યું. ચર્ચા આગળ વધતી ગઈ અને તે દરમિયાન સત્યકી દ્વારા કૃતાવર્માની હત્યા કરવામાં આવી.

સત્યકી અને કૃતવર્મા.અન્ય યાદવોએ કૃતવર્માની હત્યાના ગુનામાં સત્યકીની હત્યા કરી હતી. કૃષ્ણને જ્યારે આ વાતની ખબર પડી ત્યારે તે ત્યાં હાજર થયો અને ઘાસને હાથમાં લીધો. આ ઘાસ એક સળિયામાં પરિવર્તિત થઈ ગયો, જેના દ્વારા શ્રીકૃષ્ણે ગુનેગારોને સજા કરી.પરસ્પર સંઘર્ષ.દારૂના નશામાં ત્યારે બધાએ ઘાસ પોતાના હાથમાં લીધો અને દરેકના હાથમાં ઘાસ લોખંડની સળિયા બની ગયો. જેના કારણે તમામ લોકો એકબીજામાં ઘર્ષણ થયા હતા અને એકબીજાને મારવા લાગ્યા હતા.મદદ અર્જુન.વભ્રુ, દારુક અને ભગવાન કૃષ્ણ સિવાયના બીજા બધા લોકો માર્યા ગયા. બલારામ આ ખલેલનો ભાગ ન હતો, તેથી તે પણ બચી ગયો. થોડા સમય પછી વભ્રુ અને બલારામનું પણ મોત નીપજ્યું, ત્યારબાદ કૃષ્ણે દારુકને પાંડવો પાસે મોકલ્યો અને આખી ઘટના કહીને અર્જુનને મદદ કરવા કહ્યું.

શ્રી કૃષ્ણનું મૃત્યુ.દારુક ઇન્દ્રપ્રસ્થ જવા રવાના થયો અને પાછળથી શ્રી કૃષ્ણ પોતાનો શરીર છોડી ગયા. કૃષ્ણના મૃત્યુની ઘટના પ્રભાસ નદી સાથે સંબંધિત છે, જેમાં લોખંડનો પાવડર રેડવામાં આવ્યો હતો.લોખંડ સળિયા.લોખંડનો સળિયો માછલી દ્વારા ગળી ગયો હતો અને તે તેના પેટમાં ગયો અને ધાતુનો ટુકડો બની ગયો. ઝીરુ નામના શિકારીએ માછલી પકડી અને એક તીર પેદા કરવા તેના શરીરમાંથી ધાતુનો ટુકડો કાંત્યો.તીર દ્વારા મૃત્યુ.કૃષ્ણ જંગલમાં બેઠા બેઠા ધ્યાનમાં લીન થઈ ગયા. ઝીરુને લાગ્યું કે તે હરણ છે, તેણે કૃષ્ણ પર એક તીર ચલાવ્યું, જેનાથી કૃષ્ણનું મોત નીપજ્યું.

અર્જુન દ્વારકા પહોંચ્યો.થોડા સમય પછી, અર્જુન મદદ સાથે દ્વારકા પહોંચ્યો અને કૃષ્ણના મૃત્યુના સમાચાર મળતાં તે ખૂબ જ દુ:ખી થઈ ગયો. કૃષ્ણના ગયા પછી, તેમની પાસે 16000 રાણીઓ હતી, કેટલીક સ્ત્રીઓ, વૃદ્ધો અને બાળકો દ્વારકામાં બાકી હતા. તે બધા ઇન્દ્રપ્રસ્થ જવા રવાના થયા.મંત્રો ભૂલી જાઓ.પરંતુ લોકો દ્વારકા છોડવા તૈયાર થતાં જ પાણીનું સ્તર વધવા લાગ્યું. મલેચા અને ડાકુઓએ દ્વારકા પર હુમલો કર્યો અને જ્યારે અર્જુને તેમની મદદ માટે શસ્ત્રો આપવાનું શરૂ કર્યું, ત્યારે તેઓ બધા મંત્રો ભૂલી ગયા. દ્વારકા શહેર પાણીની નીચે ભળી ગયું.યુધિષ્ઠિરને ઘટનાની જાણ થઈ.શ્રી કૃષ્ણની કેટલીક રાણીઓ અને બાકીના વિષયો સાથે અર્જુન ઇન્દ્રપ્રસ્થ આવ્યા અને પાછા આવ્યા અને યુધિષ્ઠિરને આખી ઘટના જણાવી.

About gujaratreport

Check Also

આજકાલ છોકરીઓ આ નવી સ્ટાઇલ થી કરે છે હસ્તમૈથુન,જાણીને તમારા પણ હોશ ઉડી જશે..

શું તમે જાણવા માંગો છો કે છોકરીઓ કેવી રીતે હસ્તમૈથુન કરે છે ઘણી છોકરીઓ હસ્તમૈથુન …